Hạng B2
28/7/09
224
29
28
34
Chào các bác ạ,

Chả là Lễ này em với mấy anh em tính thuê chiếc Innova rồi tự lái lên Đà Lạt chơi. Vì do thời gian gấp nên tụi em tận dụng đi ngay trong tối. Em thì chưa lái xe lên Đà Lạt bao giờ cả, nhất là đi đêm nữa nên cũng hơi lo lắng chút. Các bác đã đi ĐL giai đoạn gần đây chia sẻ giúp em kinh nghiệm với ạ. Đường đi, chỗ bắn tốc độ cần lưu ý và kinh nghiệm đi đèo ban đêm...
P/s: Ở ĐL có địa điểm nào ăn uống ngon bổ rẻ không các bác chia sẻ giúp em với.
Em cảm ơn các bác rất nhiều ạ!!!

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Đi đêm đoạn đường có đèn thì không nói, đoạn không đèn đường thì chạy tốc độ vừa phải theo khoảng cách mình quan sát được tốt nhất. Chạy đèo ban đêm thì cũng y vậy thôi không có gì khó khăn hết.
QL20 thì bắn tốc độ ngày đêm (đêm đỡ hơn chút) nên bác cứ chạy đúng biển báo. Chạy đêm thường nhanh hơn ban ngày.
PS. Lên ĐL dịp lễ thì khu trung tâm xác định là kẹt xe cứng ngắc, ăn uống đông đúc, khó tìm chỗ đậu xe.

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Đi đêm lên Đà Lạt cũng bình thường như đến đến các địa danh khác thôi Bác Chủ, cẩn trọng là tới nơi hết đó.
Quán ăn ở ĐL nhiều, Bác chịu khó lục lại mấy bài của Bác Sixsense là có hết đó.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Đà Lạt dịp lể mà chạy đêm cũng là một ý hay, tránh được cảnh xe chen chúc ban ngày. QL20 hiện giờ đường tốt, chỉ cần lưu ý một vài điểm:
- Đêm đường vắng nên các xe khách PT, TB cũng như xe tải rau 49 pha đèn chạy rất kinh, tòan trên 100km/h. Nhớ quan sát trước sau và chủ động nhường đường cho mấy hung thần này
- CSGT ĐN làm việc cả đêm, dù đường vắng nhưng vẫn phải tuân thủ đèn tín hiệu, biển báo, vạch kẻ đường. Đừng chủ quan sẽ mất an tòan và mất bánh mì.
- Không book phòng sớm, thì nhiều khả năng bác phải qua đêm trên xe đậu bờ hồ Xuân Hương, vậy mà cũng thú sẽ có được trải nghiệm cái lạnh phố núi :)
update 28/8: Dalat đến nay vẫn còn phòng nhưng vẫn hét giá cao gần gấp đôi! Edensee 3.8tr/2tr ngày thường, Terracotta 1.8tr/1.0tr :(
- Hạn chế chạy xe vào trung tâm, kẹt chẳng khác gì ở Sài gòn. Ăn uống chịu khó đến khu ngã 5 làng Đại Học đủ món ngon bổ rẻ, không bị chặt chém.
Bác chịu khó tìm thêm thông tin về Dalat trong này:
https://www.otosaigon.com/threads/sai-gon-da-lat.8704076/page-158

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/2/13
1.260
1.289
113
ĐỒNG NAI
Đi đường đèo, đường quanh co ban đêm được cái biết có xe ngược chiều do thấy được ánh đèn xe. Đi ban đêm có cái lợi là ít xe ô tô, xe gắn máy, nhưng lai hạn chế tầm nhìn, rồi bị fa choi mắt. Em thì thích đi ban đêm hơn ngày

1/10/16
772
8.683
93
Trước khi tới Định Quán là chắc chắn có xxx 24/24. Từng gặp lúc 4am 2 trạm.
nhưng mà cũng đề nghị ban nick chủ topic cì cái tội làm cho nhiều mem khác thèm mà i éo ược (ó em)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: vnpeace
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Chào các bác ạ,

Chả là Lễ này em với mấy anh em tính thuê chiếc Innova rồi tự lái lên Đà Lạt chơi. Vì do thời gian gấp nên tụi em tận dụng đi ngay trong tối. Em thì chưa lái xe lên Đà Lạt bao giờ cả, nhất là đi đêm nữa nên cũng hơi lo lắng chút. Các bác đã đi ĐL giai đoạn gần đây chia sẻ giúp em kinh nghiệm với ạ. Đường đi, chỗ bắn tốc độ cần lưu ý và kinh nghiệm đi đèo ban đêm...
P/s: Ở ĐL có địa điểm nào ăn uống ngon bổ rẻ không các bác chia sẻ giúp em với.
Em cảm ơn các bác rất nhiều ạ!!!
Bác chủ thớt lần đầu đi Đà Lạt mà tính đi đêm kể cả bác chủ biết đang giữa mùa mưa nghĩa là tay lái bác chủ thuộc loại lụa rồi. Bác chủ đã lên đây hỏi là biết tính bác chạy xe cẩn thận, cho dù có xxx hay không có xxx bác chủ đều tuân thủ đúng luật đi đường mà.
mình nói vậy có đúng không bác chủ?
Chỉ có khu vực nào biển báo chưa rõ ràng, bị cây hoặc băng rôn, khẩu hiệu mừng nhày 2/9 che khuất khó thấy thì các bác chỉ rõ để bác chủ lưu tâm thôi.
Trên Đà Lạt (mà khu du lịch nào cũng vậy) đợt lễ tết bao giờ cũng đông cả xe lẫn người không kém gì SG. Được cái may là bác chủ hàng ngày chạy xe ở SG quen rồi thì cũng không đến nỗi.
Bác @Sixsense chỉ cặn kẽ rồi bác cứ theo đó mà mần tới bến.
Mình chỉ góp bác chủ 1 ý nhỏ thôi: đường đèo thì nhiều cua, đi đêm đến mỗi chỗ cua khuất bác chịu khó nhá đèn 1,2 cái như vậy mình vừa nhìn rõ đường hơn mà xe ngược chiều họ cũng biết được là có mình đang đi tới.
Có thế thôi góp với chủ thớt.
Hết vốn rồi.
Chúc bác chủ có chuyến đi an toàn, vui vẻ. Về nhớ có bài đi đêm đường đèo chia sẻ với anh em nha bác chủ.
P/S đoàn bác chủ đi có đông không? Nếu đông mà chạy Ỉn thì lên đốc nhớ giữ đà cho khéo kẻo bị tuột dốc nha bác chủ.

Hạng C
13/10/09
664
302
63
Từ trận kẹt xe Tết năm ngoái, Giờ ko lễ tết thì e cũng toàn đi đêm. Toàn xphat lúc hơn 12h, cũng có hôm hơn 22h, hơn 3h tới Ngọc Lan ngủ 6h dậy đi cv. Tối cơm xong e mới về nen chưa bgio dính kẹt xe bất cứ chỗ nào. Trung bình 1 năm e đi DL hơn 12 lần, tự lái. Bác chủ cứ đúng biển báo mà đi, DN thì ngày đêm như nhau. 19 năm nay e chạy QL20 chưa bị xxx dừng xe lần nào.