Tập Lái
30/10/19
31
15
8
34
Có 1 cái nữa là học cách quay đầu xe tại Quốc lộ, Tỉnh lộ, nơi có các xe tải, xe ben, xe công, xe khách chạy với tốc độ cao.
Chú ý quan sát trước, quan sát sau, đèn tín hiệu (xi nhan, đèn phanh)

Như video này có đèn tín hiệu đầy đủ, có lấy lái rộng, tuy nhiên sau khi đầy đủ quy trình thì tự dưng lại thiếu quan sát rằng có 1 xe đang lao lên.

Hạng B1
25/1/06
65
40
28
có 1 lần e chạy đêm từ SG đi Cha Diệp xuyên đêm, uống hết mấy lon bò và 2 ly cafe mà mắt vẫn cứ sụp. cố chạy tới nơi để ngủ, thế nào mà tới nơi thi ko tài nào ngủ đc?! có bác nào bị giống e chưa? có cách nào khắc phục ko?
Bác sụp kính xuống một chút để nghe âm thanh ồn ào bên ngoài sẽ đỡ buồn ngủ.

• Like
Reactions: Huu Pham
Tập Lái
10/3/17
28
16
3
43
Bác nào có kinh nghiệm giúp em vụ chóa mắt xe ngược chiều với. Do bị cận thị nên chạy xe ban đêm hay bị chóa mắt bởi đèn xe ngược chiều; mình hay hạn chế chạy đêm còn ko thì chạy trong thành phố ánh sáng đầy đủ nhưng vẫn bị một số người để pha chạy lóa mắt đặc biệt là xe máy.

Tập Lái
4/6/19
24
14
6
41
Bác nào có kinh nghiệm giúp em vụ chóa mắt xe ngược chiều với. Do bị cận thị nên chạy xe ban đêm hay bị chóa mắt bởi đèn xe ngược chiều; mình hay hạn chế chạy đêm còn ko thì chạy trong thành phố ánh sáng đầy đủ nhưng vẫn bị một số người để pha chạy lóa mắt đặc biệt là xe máy.

Khi 2 xe còn xa, bác đừng nhìn thẳng vào ánh đèn xe ngược chiều, đừng giữ mắt lâu ngay điểm sáng nhất để tránh bị chóa, khi 2 xe chạy gần nhau thì chân nên chuyển sang để hờ sang phanh phòng có sự cố đạp liền được, tay lái giữ thẳng phòng khi bị chóa cũng ko lạc tay lái.

Mình nghĩ vấn đề lo nhất khi chạy ban đêm là trường hợp xe máy qua đường ẩu, họ cắt luồng xe ngược chiều và thình lình nhập vào làn xe của mình, nếu tình huống diễn ra ban ngày thì bạn có thể thấy trước xe máy từ bên kia đường nhưng ban đêm gặp thêm chiều xe đối diện có nhiều đèn chiếu vào mình thì đó là 1 vấn đề lớn

• Like
Reactions: thodia