Hạng F
22/10/09
8.170
29.939
113
PMC nói:
memberof3x nói:
em ko biết nên nói là vui hay buồn với việc lựa chọn mổ lasik nữa..xin kể cho các bác về trường hợp của mình :
em năm nay 24t, cách đây 6 năm đã mổ lasik, lúc đó 1 mắt cận tầm 5 diop, 1 mắt 4 diop..khi xét nghiệm xong xuôi và được bác sỹ đồng ý mổ, lúc đó tuy em cũng vừa qua 18t, nhưng bác sỹ khẳng định e mổ được rồi,vì độ cận đã ổn định. Sau khi mổ xong thì mắt sáng hoàn toàn, rõ kinh khủng, năm đầu tiên sau mổ nhìn gì cũng hơn 10/10, nhìn rõ những chi tiết ở xa dù là nhỏ nhất !! em mừng kinh khủng, và quyết tâm giữ gìn mắt thật tốt, ko còn chơi game hay đọc sách nhiều như trước đây nữa, thay vào đó là chơi thể thao cho sức khỏe tốt ! đồng thời vẫn luôn nhỏ nước mắt nhân tạo thường xuyên như lời bác sỹ dặn..bs nói rằng e vĩnh viễn hết cận rồi, và những ai mổ lasik xong đều vĩnh viễn hết cận !! mọi chuyện đều diễn ra ok, nhưng sau 5 năm, tức là cách đây 1 năm thôi, bỗng dưng mắt em bắt đầu có hiện tượng mờ lại từ từ, lúc đầu nghĩ rằng chắc do mình bắt mắt họat động nhiều quá (quái lạ !! đâu có chơi game hay ngồi trước máy tính nhiều đâu cà !!), cách đây 6 tháng em quyết định đi khám, thế là mắt phải cận 1 điop, mắt trái cận 1,5 diop..buồn thay, ban ngày có thể vẫn nhìn khá rõ, nhưng ban đêm xem như là ko thấy gì rồi, mà lúc này em lại đăng ký đi học VB2, e nghĩ rằng ko lẽ lại đeo kiếng lại ?! vậy là em liên lạc với bs đã mổ cho e cách đây 6 năm, bs nói rằng "có thể do lúc đó e mới 18t, độ cận chưa ổn định (?!), nhưng bây giờ em muốn thì có thể mổ lại"...hic, vậy là sao, sao bs nói gì kỳ vậy, sao lại nói "có thể" trong khi cách đây 6 năm đã khằng định mổ được mà !! bây giờ e rất sợ phải mổ lại, vì như vậy độ rủi ro khá cao, vì giác mạc bây giờ đã mỏng rồi, mắt cũng yếu hơn hẳn so với mắt người thường, mổ lại vừa tốn kém vừa có cảm giác ko còn an toàn, chắc gì ko bị cận lại 1 lần nữa chứ !! thế là em đã quyết định đeo kiếng lại từ lúc này, hi vọng rằng ko bị tăng độ..uớc mơ thóat kiếp đeo kiếng của e thế lả đã chấm dứt..buồn ơi là buồn..

Bác đã liều mà bác sĩ tư vấn cho bác lúc đó lại càng liều hơn, 18 tuổi mà dám mổ, kinh thật. Em mổ lúc đó là 40 tuổi rồi, và giờ đây sau 6 năm thì vẫn tốt y như lúc mới mổ xong, không suy suyển tí nào. Chỉ có là bây giờ lớn tuổi thì lại bị lão, cũng là bịnh thoái hóa mà ai cũng bị thôi.

Bác sĩ bên Canada này khuyến cáo bệnh nhân trên 30 tuổi mới nên mổ la-de, còn dưới 30 thì nguy cơ tái cận vẫn còn.

Bác nói chính xác, thông thường thì bác sĩ nói đến 26 tuổi mới hết tăng độ cận dưng chỉ là lý thuyết, trên 30 vẩn còn tăng đều.. Em nghĩ ít nào phải 40 như bác mới hết tăng.Bỡi vậy mới có 18 t mà mỗ là liều quá.. Mấy bác sĩ em thấy hình như ko có ông nào mỗ mắt cả

Mình đã mổ LASIK này được 7 năm và bây giờ vẫn bị lại 2 độ. Chị mình mổ xong vẫn bị lại mặc dù lúc mổ xong thì đã hết cận + loạn. Bác sỹ có nói là độ cận có tăng hay ko là do cơ địa mỗi người, họ chỉ đảm bảo hết độ khi mổ thôi, còn sau đó thì tuỳ bản thân mỗi người. Bạn nên cân nhắc trước khi mổ

Tập Lái
8/10/12
8
0
3
Mai Thanh quyết định cuối cùng thế nào rồi? Cho mọi người biết đi.

Hạng B2
27/12/12
101
3
18
Re: RE: Một năm sau khi làm LASIK

Chị dâu nhà em làm hết 10 triệu/con, em cũng nhìn đời qua mảnh ve chai nhưng gần 40 rồi nên cũng mặc kệ nó.

Tập Lái
17/4/13
38
0
0

em cũng cận tới 3.5 độ, hiện tại thì không tăng độ. nhưng mỗi lần đi tiệc thì hơi khó khăn, cứ phzi3 đeo kính, mà em xem một vài bệnh viện rồi, giá cũng không đắt lắm, nhưng chỉ sợ không giữ mắt thì lại bị lại, có cách nào để an toàn khi mổ mắt không?

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn

Em thì không mổ làm gì cả vì chỉ 1.5 độ. Nay nó lại tự xuống <1 độ.

Hạng B2
28/6/05
127
4
18

Sao bác xuống được hay thế, cận thường chỉ có lên chứ ít có xuống lắm.

wusnat nói:
Em thì không mổ làm gì cả vì chỉ 1.5 độ. Nay nó lại tự xuống <1 độ.

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63

Vậy bác PMC,chủ thớt từ ngày mổ đến nay gần 06 năm rồi,bác có thễ cho ace biết tình trạng mắt của bác bây giờ không...có còn rõ hay phãi mang kiếng mấy độ? Thanks,bác