Hạng D
21/3/13
1.461
4.173
113
Chào các bác ,
em xin kể ra trường hợp của em để các bác nào muốn mua Jolie thì rút kinh nghiệm nhe . cũng tại em gà thôi nên không trách ai được[/:)]
Vốn là em muốn mua 1 con xe cũ để đi lại trong tầm 250tr , lúc đầu tính mua lanos hoặc kia spectra , nhưng sau đó thấy Jolie 7 chỗ mà cũng trong tầm đó nên quyết định tìm một chiếc . Do không có kinh nghiệm , kiến thức nên mỗi xe đều coi 2 lần : lần đầu xem ngoại thất thấy ok thì lần sau đi chung với 1 thợ máy quen ( cũng không phải bạn em mà là bạn của bà con em ) . Bữa giờ coi cũng vài chiếc nhưng chưa được chiếc nào ( chiếc rẻ thì không ngon , chiếc ngon thì giá cao không rớ tới nổi ) . Hôm bữa xem được 1 con bánh gầm đời 2005 giá cũng tương đối tốt ( dưới 250tr ) , sáng lúc em xem thì máy nổ không vấn đề nhưng chiều đi với thợ thì bị tình trạng thiếu gió , bật máy thấy không ngọt , chủ xe nói là do rửa xe xịt vô nên bị chạm dây , hỏi thợ đi theo thì bảo là không sao chuyện nhỏ , miễn máy móc ok là được . Sau khi kì kèo thì bớt được hơn 10tr , thấy cũng ngon vì giá khá rẻ , về chắc làm cũng không bao nhiêu vì chủ xe cũng vô nhiều đồ chơi ( mâm đúc , vỏ mới , bugi mới , đầu đĩa ..) nên em lấy luôn . Tới hồi ra công chứng xong mới coi sổ đăng kiểm thì thấy là xe liên doanh ( trước đó chủ xe nói là sổ để ở nhà bà con ) , chạy về thì thấy xe hơi xốc ( không biết có phải do chạy 1 người không ) và có tiếng kêu lóc cóc khi chạy số 4 tốc độ 40km/h
Em đem xe vô Carwash cafe để xem tút lại vài chỗ bị xước , bong nhưng khi nâng gầm lên mới thấy đã trám mấy chỗ và có vài lỗ thủng !!! Chi phí tút tát cũng hết gần 11tr mà không biết xài được bao lâu thì nó bong tiếp chỗ khác , thế là bấm bụng làm lại đồng sơn nguyên con với giá 35 tr
, chưa kể cái bệnh thiếu gió có bị hư hỏng gì không , rồi còn tem tiếc này nọ . Vô đó , thợ chỉ em mấy chỗ là biết ngay taxi hoàn lương vậy mà thằng thợ đi theo nó không coi ra . Em trông cậy hết vào nó thế mà vớ phải em taxi . Chắc bởi lí do đó nên chủ xe mới dấu sổ đăng kiểm , khi bán xong mới đưa xem ( mình gà không nói , thợ nó cũng không đòi coi luôn mới đau , mà mấy xe trước em đều coi đăng kiểm mà xe này lại không xem )
Mà sao tay lái Jolie nó nhẹ tênh vậy các bác , chạy tốc độ chậm đã vậy , lên tốc độ cao làm sao an toàn hic ...hic... xăng cộ thì chưa biết vì mới chạy được có 50km là đưa vô xưởng làm rồi
Lần đầu mua xe mà thế chắc hết dám mua lần sau , chỉ còn cầu cho cái máy nó tốt thì cũng được . Xe mình đi thì mình làm lại hết cũng chấp nhận vậy
Bài hơi dài , cảm ơn các bác đã đọc

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/9/12
221
15
18
40
Khổ bác chủ vớ phải cave rồi!
Ông bán xe cố tình lấp liếm vậy là buôn bán không thật lòng tí nào...
Chúc cho sau khi đại tu thì em ấy ngon lại nhé bác!

Hạng D
21/3/13
1.461
4.173
113
tháo hết ra làm lại luôn bác ơi , chỉ để cái khung với máy thôi . sau khi làm đồng xong mới gắn vào , mấy vỏ thì cạo hết sơn ra , chỉ để lại cái xác rồi sơn lại màu khác luôn , dọn nội thất , rửa máy . giá này là có người quen giới thiệu nên chủ bớt rồi ( chủ tiệm cũng vui vẻ )

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Xe Jolie hiện nay giảm khoảng 10-20 triệu so với năm rồi nên ngay cả thợ giỏi cũng có thể lầm do thiếu cập nhật giá -ví dụ bây giờ 1 chiếc 310 triệu bác thợ có thể gọi là được nhưng thật ra có thể mua 295-300.
Các bác chỉ nên xem xe sơ bộ , việc kết luân nên nhờ người chuyên nghiệp.
Ngoài việc đưa xe vào đại lý (an toàn, nhưng chắc chắc nhiều lái sẽ từ chối) có thể tìm vài thành viên tình nguyện trên MFC. Họ đều có gara riêng và có thể tính được khoảng chi phí phải tu bổ khi mua về, các bác mua xe sẽ an tâm hơn.

• Like
Reactions: binsutrangdai
Hạng D
21/3/13
1.461
4.173
113
boi vay e moi nho tho , ma bi mua lam moi dau ! bac nao biet cho nao xem may Jolie gioi chi giup e , e di ktra lai cai may cho ngon luon . lo lam ca xe het nhieu do tien roi hic..hic...
(online bang dt nen ko go dau dc , cac bac thong cam )

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
Chia buồn cùng bác chủ, đợi sau khi xong qua bên H26 cho bác Chiến khám tổng quát lại bác ạ, em dự là còn nhiều món bác phải thay. Cũng là bài học kinh nghiệm cho bác, luôn kiểm tra giấy tờ trước, đừng ham rẻ quá mà dính chưởng

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
duonglao nói:
Tiền nào của đó thôi bác ơi.
Em dự xe này của Vinataxi thải ra (biển cũ xe LD), hi hi
chắc đúng rùi bác
bác nào chuẩn bị mua xe thì vào a e hội mít tư vấn rùi kiểm tra giùm chứ để bị tình trạng như bác thì tiếc quá