Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Chắc các ông bố SFC rất quan tâm tới việc giáo dục cho thế hệ mầm non của SFC, tương lai của SFC. Như đã đôi lần trao đổi với các bác, chủ đề nuôi dạy con cái rồi đây sẽ rất hot trong phòng riêng SFC. Đề nghị anh em nào có kinh nghiệm hay có thể chia sẻ tại thớt này. Sau đây tôi xin chuyển nguyên văn bức thư của CLB Sunny Smiles gửi cho các thành viên Web trẻ thơ (trong đó có bà cả của tôi). Các bác tham khảo và cùng bình luận nhé!

Kính gửi các vị phụ huynh,
Xin thay mặt Trung tâm Sunny Smiles cám ơn các chị em (không có anh nào) đã nhiệt tình đến dự buổi giao lưu với chị Trish Summerfield – Giám đốc Chương trình Giáo dục các Giá trị Sống (LVEP). Sau buổi gặp mặt, chị Trish đã làm việc riêng với Trung tâm, bày tỏ sự hài lòng, phấn khởi khi được dự một giờ học về Giá trị Sống của trẻ em ở Việt Nam và rất vui khi được gặp mặt để trao đổi, chia sẻ với các chị em.
Đối với chị Trish, đây là lần đầu tiên chị được dự một lớp học về Chương trình của mình mà học viên lại ở lứa tuổi rất nhỏ. Do vậy, chị Trish rất thú vị và ngạc nhiên vì thấy bọn trẻ con lại hào hứng học, hăng hái phát biểu, có nhiều câu trả lời hay và sáng tạo như vậy.
Sau khi về TP HCM, chị Trish đã viết thư nhờ chúng tôi chuyển lời cảm ơn tới các vị phụ huynh đã quan tâm tới Chương trình LVEP, đã tin tưởng gửi con tới lớp học về các Giá trị Sống từ khi các cháu đang học tiểu học – đây là lứa tuổi bắt đầu hình thành nhân cách, nên 12 giá trị sống các cháu được học sẽ là nền tảng giúp các cháu trở thành những người có giá trị, có tâm hồn phong phú và chắc chắn sẽ thành công trong cuộc sống.
Vì những lời chia sẻ của chị Trish rất thú vị và bổ ích, các cô giáo trẻ của Sunny Smiles đã tích cực ghi chép để học hỏi. Chúng tôi xin gửi kèm đây bản ghi chép này vì nghĩ rằng các vị phụ huynh cũng muốn tích luỹ thêm những kinh nghiệm quý báu về giáo dục trẻ. Bản ghi chép có thể quá vắn tắt, chưa đầy đủ, mong các chị thông cảm!
Một lần nữa xin cám ơn các vị phụ huynh!

Lê Thu Hà

Giám đốc Sunny Smiles

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
TỔNG HỢP BUỔI GIAO LƯU VỚI CÔ TRISH
-- 
Sau buổi học về Giá trị Yêu thương do cô Việt Hồng dạy, dự giờ là cô Trish và một số phụ huynh, các con đã giao lưu và mạnh dạn đặt câu hỏi với cô Trish:

Nhã Uyên: Thưa cô, tại sao lại có chương trình này ạ?
Cô Trish: Chúng ta không nhất thiết học cách phải làm thế nào mà còn phải học cách để sống nữa, những gì chúng ta trao đổi sáng nay cũng chính là những gì chúng ta cần phải làm trong cuộc sống.

Minh Đức/ Tiến Anh: Cô đã bao giờ nói dối chưa?
Cô Trish: Cô đã từng nói dối, khi cô còn nhỏ, trước năm cô 20 tuổi. Nhưng sau đó, cho đến bây giờ, cô không nói dối nữa vì các em có biết không, khi ta trót nói dối một lần, thì ta phải tiếp tục nói dối hàng chục lần nữa để che giấu điều nói dối kia. 

Nhã Uyên: Ở nước cô, các bạn học sinh học giá trị sống như thế nào?
Cô Trish: Các bạn ấy cũng học như ở đây thôi, có khi các bạn ấy còn không có nhiều ý tưởng sáng tạo bằng các em, thậm chí còn không có nơi hay như thế này để học.
Tôi rất vui khi được tham dự chương trình này với các em, các em rất may mắn khi được cô Hồng giảng dạy, cô ấy là một giáo viên rất tốt, cô ấy dạy các em bằng cả trái tim mình.

(Buổi học kết thúc, chuyển sang phần nói chuyện và giao lưu với phụ huynh)

Cô Trish giới thiệu về ý nghĩa của chương trình Giáo dục các Giá trị Sống.

Hai ngày trước tôi có buổi nói chuyện với những người bị nghiện và tất nhiên là họ không có cơ hội để học những lớp học như thế này. Họ đã không được học để làm thế nào lựa chọn những quyết định tích cực từ nhỏ.

Hôm thứ 6 vừa rồi, tôi có buổi gặp gỡ với giám đốc NJO, đây là một tổ chức phi chính phủ rất lớn hiện giờ về tầm nhìn thế giới. Họ tổ chức các khóa học về kỹ năng cho 14 tỉnh thành trên đất nước ta cho các em 10-14 tuổi. Cô giáo ở đó đã nói với tôi là cô ấy buồn, đó là vì một lý do hết sức thú vị. Họ làm chương trình đó để cho các cháu có các kỹ năng tích cực để có một cuộc sống tích cực và an toàn. Vậy tại sao làm một chương trình như vậy mà cô ấy lại buồn?
(Một số phụ huynh khi được hỏi, cho rằng đó là vì chỉ có một số ít em được học kỹ năng, còn nhiều em không được học, nên có sự chênh lệch giữa những em đã được học và những em chưa được học).
Cô Trish nói: Đó là bởi các em mới chỉ được học kỹ năng chứ chưa được học về Giá trị cuộc sống. Khi đó, các em lại trở nên ích kỷ và kiêu ngạo, lúc nào cũng thể hiện: tôi biết, tôi biết rồi... và điều đó làm cô giáo rất buồn. Do vậy mà cô giáo đó bắt đầu tìm kiếm chương trình giáo dục các giá trị sống. Biểu hiện của các em cũng dễ hiểu, đó là bởi hiện giờ, người ta chỉ quan tâm tới cách làm thế nào để học được các kỹ năng làm việc cho tốt mà không học cách sống chẳng hạn như trong kinh doanh, họ học cách kiếm nhiều tiền nhưng không học cách kinh doanh trung thực hay như họ kiếm được rất nhiều tiền nhưng họ làm thương tổn tới môi trường. Nếu chúng ta mở to mắt để nhìn ra thế giới hay ngay trong Hà Nội thôi thì chúng ta cũng nhận ra.

Ở thành phố HCM tôi phải làm việc với rất nhiều nhà kinh doanh, họ thường bị mất cân bằng, stress, cho nên, nếu chúng ta có thể phát huy giá trị nội tâm của mình thì chúng ta sẽ có một cuộc sống cân bằng và hài hòa. Sáng nay, tôi đã thấy các em học được thêm một chút này, một chút khác về giá trị sống, nó làm các em hiểu thêm về chính bản thân mình và làm các em trở nên mạnh mẽ hơn.

Cô Trish chia sẻ với các bà mẹ:

Tôi cũng nghĩ rằng sẽ rất tốt cho quý vị nếu một tuần một lần dành cho chính mình một buổi đi dạo. Đó không phải là sự ích kỷ khi làm cái gì đó cho chính mình bởi các chị chính là nền tảng của gia đình, bất cứ cái gì các chị làm cho mình cũng ảnh hưởng tốt cho cả gia đình mình. Các chị nên tham gia các khóa học như “Giá trị sống”hay “Tư duy/suy nghĩ tích cực”, “giáo dục trẻ tích cực”... Khi mình dành thời gian cho mình thì việc chăm sóc đứa con nó cũng có chất lượng hơn, khi đó sự tương tác giữa cha mẹ và con cái sẽ có hiệu quả hơn dù cho có ít thời gian hơn. Ở đây có chị nào đi làm không? (Tất cả các mẹ đều giơ tay --> có đi làm)
Tất cả các chị đều đi làm, vậy trước khi rời khỏi cơ quan thì các chị hãy cho mình 5 phút thôi để ngồi lại trong thư thái để cho mình có thể thư giãn cả cơ thể lẫn tâm lý của mình. Nếu không các chị sẽ về nhà với nỗi lo cho công việc thì các chị sẽ không có sự tương tác tốt với con mình, sẽ không đóng vai một bà mẹ tốt.
Chúng ta nên thiết lập hệ thống gia đình tích cực, không trừng phạt. Sau bữa ăn, cả gia đình nên ngồi lại với nhau 5-10 phút để trò chuyện, chia sẻ với nhau để biết trẻ cần gì, nghĩ gì... Ngay tối nay về, các chị hãy thử cùng cả nhà ăn một bữa cơm không có tivi, chỉ có trò chuyện, quan tâm, hỏi han... Bạn đừng bao giờ vừa ăn cơm vừa xem TV, vì con bạn cũng sẽ làm y như vậy. Hơn nữa khi xem TV, bạn không nghe rõ con bạn hỏi gì, bạn có thể chậm trả lời chúng và chúng thấy ngay là mẹ không quan tâm đến chúng mà chỉ mải xem TV. Cũng như vậy, các chị không nên vừa đọc báo/sách vừa trả lời câu hỏi của các con. Khi trả lời chúng, các chị nhớ để tờ báo sang một bên. Và đừng quên nói với chúng những lời yêu thương.
Các chị cũng nên chú ý tới lời hứa, lời khuyên với các con và nên ứng xử với các theo 12 giá trị của chương trình để các con có cơ hội thực hành những gì được học. Cứ thế, những gì học được, nhận biết được sẽ trở thành kỹ năng của các con. Các vị cũng nên mua sách thuộc về các kỹ năng để kể cho các con nghe, phân tích cho các con thấy rõ những trường hợp mà các con gặp phải.
Trong bữa ăn hay bất cứ lúc nào cũng nên nói những câu vui vẻ hoặc nhẹ nhàng, không nên dọa nạt. Hạn chế cho con xem phim hành động. Không nên cấm đoán mà nên hướng dẫn con làm việc khác tốt hơn. Chúng ta cũng phải học cách cư xử để các con thấy là nên làm gì và không nên làm gì. Nếu chúng làm gì sai thì nên yêu cầu chúng suy nghĩ và tự tìm ra cách giải quyết chứ không nên tạo áp lực.
Dạy con hãy đối xử với người khác theo giá trị, ngay cả người lớn cũng vậy. Dần dần mọi người cũng sẽ đối xử với bạn theo giá trị. Để con bạn học được tính tập trung giờ nào việc nấy thì bản thân bạn cũng phải là tấm gương, ví dụ khi ăn cơm bạn hãy ngồi ăn cùng gia đình đừng chạy ra chạy vào làm hết việc này đến việc khác, con bạn cũng nhiễm cái tính đó. 
Trẻ con rất muốn được thấu hiểu, được tôn trọng, do đó trong cách dạy trẻ bạn nên lắng nghe nhiều hơn, cho trẻ nói nhiều hơn không chỉ là truyền đạt kiến thức. Nhưng bạn không cần thiết phải quên mình tất cả vì con, khi bạn dành một chút thời gian để tăng thêm giá trị sống cho mình (nghỉ ngơi, thư giãn, làm đẹp, shopping...) thì bạn cũng làm tăng giá trị cho cả gia đình bạn, và có ích cho con bạn, ít nhất là 1 tuần 1 lần.

Bác nào quan tâm tới chủ đề này, có thể liên lạc với CLB Sunny Smiles
6 294 7912; 0977 913 486 (cô Hiên)

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Thứ bảy này tôi sẽ cho thằng cu thứ 2- 5 tuổi đi học buổi đầu tiên ở đường Nguyễn Văn Dũng, khu Hoàng Cầu. Thằng cu đầu- 8 tuổi sẽ học vào dịp hè vì lớp hiện tại vướng lịch học tiếng Anh. Bác nào quan tâm thì join cùng nhé! Dạy mấy ông tướng này mệt lắm, nhẹ nhàng thì nhờn mặt, mà quát tháo, roi vọt thì cũng không ổn ;))))

Hạng D
27/6/07
1.031
0
0
Tôi thấy chủ đề này rất hay, có những điều mà bản thân mình cũng chẳng biết thì sao dạy con được. Thôi đành nhờ cậy những nhà chuyên môn vậy.

Hạng B1
9/10/08
89
2
8
Bác Chủ tịch Kiến Lửa hay quá đi thôi. Để em in ra cho Gấu nhà em ngâm cứu (giúp em).

Hạng C
10/10/08
763
781
93
SG
Bác Kiến ơi, chương trình này có tổ chức ở TPHCM chưa? nếu có bác cho em địa chỉ để em cho cục cưng của em tham gia