Tập Lái
6/2/17
4
0
1
34
1.Đăng ký:
Do nhu cầu cá nhân nên những ngày cuối thu lá rụng cuối năm 2017 rồi em đi đăng ký B2, sau khi dò hỏi nhiều nơi thì qua TT Thành công 3/2 để đăng ký 1 khóa gọi là cố cho có cái B2 nhét bóp với người ta. Đến nơi các em tư vấn viên cũng tư vấn nhiệt tình các kiểu, đóng hp đợt 1 hết 5 nhát, phổ cập thông tin: 4 buổi lý thuyết -> 12h thực hành -> thi tốt nghiệp của trường -> thi sát hạch của sở GTVT trên sân thành công nhà bè theo chế độ xe 4 chỗ Vios số sàn
2. Lý thuyết
Ba buổi học, thầy phổ cập các loại biển báo thực tế trên đường và giải thích 1 số câu hỏi rắc rối, còn lại về tự học, buổi thứ tư cho thi trắc nghiệm thử trên phần mềm.
* Ở phần lý thuyết này, em vào trang web của trường và học 1 cách thực thụ 450 câu hỏi của sở GTVT đưa ra https://www.trungtamthanhcong.vn/index.php?dk=thilythuyet , không phải là học thuộc lòng, chỉ cần mỗi câu hỏi đọc qua 1 lần là được, tốn khoảng 2h để đọc hết 450 câu!
Sau đó, tải app ''Luyện thi GPLX'' trên iOS (chắc android cũng có) để cho nó phát sinh ra 1 cái đề ngẫu nhiên trong ngân hàng 450 câu hỏi để mình không phải sợ cái đề nào cả, tập làm dần cho quen và tăng tốc độ làm bài.
3. Thực hành:
Sau khi học xong 4 buổi lý thuyết, tầm 1 tháng sau, trường bố trí thầy dạy kèm thực hành riêng cho mình, chạy Vios đời mới, xe ngon, 2 buổi chạy làm quen trong bãi, 2 buổi chạy xa lộ, hẻm, chợ, chung cư và 1 buổi chạy sa hình thô. Lúc này đóng phần học phí còn lại.
Vì cảm thấy mình chưa cứng tay nên em tự tìm sân sa hình bổ túc thêm 4 giờ nữa, chia ra 4 ngày, cách nhau 1 ngày tập 1 lần, 1 lần tập 1 tiếng thôi. Đừng dồn lại tập nhiều
Sau 4 ngày tập thì em thuộc nằm lòng cái sa hình, tối ngủ cũng mơ thấy nó.
4. Thi
- Trước kỳ thi sát hạch của sở, trường có tổ chức thi tốt nghiệp để quen môi trường, quen sân, khuyến khích các bạn nên tham dự. Đợt này em thi max điểm cả 2 món.
- Kỳ thi sát hạch của sở GTVT: em thi đợt 28/02/2018 vừa rồi, ngày 27 trường có gọi lên nộp phí tập cảm ứng thật trên sân nhà bè, 3h chiều chạy lên thấy ngta xếp hàng quá trời, đợi dài cổ tới 5h30 mới nhảy lên chạy dc 1 vòng, bảo vệ đuổi về vì hết giờ, xui cái lúc tập rớt ngay cái dốc cầu huyền thoại làm cả đêm ngủ không dc. Sáng hôm sau 4h45 thức dậy tức tốc phi gần 30Km từ tân phú lên nhà bè hy vọng đc chạy thử 1-2 vòng trước giờ thi, tới sân lúc 5h50 thấy ngta tập quá trời. Đợi mòn dái tới 7h45 chạy dc đúng 1 vòng, quay vào hội trường điền phiếu dự thi.Xong đợi mòn mỏi tới 8h45 vào thi lý thuyết, 3 phút, max điểm. Chạy ra đăng ký thi thực hành, đợi tới gần 10h đến lượt, hoàn thành bài thi hơn 12 phút, max điểm! Lúc gọi tên, bước vào xe, 2 tay đặt lên vô lăng và trước mặt là cái dốc cầu huyền thoại thực sự rất là run, cứ chầm chầm nhìn nó miết mà em xém quên bài dừng cho người đi bộ! Nhều thầy chỉ đủ kiểu như xe rung, cần số rung, nhưng em chỉ tin vào mỗi công thức dòm đồng hồ thấy ''600 vòng tua'' của em mà nhả thắng là xe nó sẽ tự bò qua. Qua dốc cầu là em coi như xong, vì các bài còn lại đối với em chỉ là muỗi! Sau khi qua 11 bài sa hình thì tập trung ra cổng trường thi bài đường trường theo nhóm 6 người 1 thầy chấm, bài này thì rất dễ, có ''công thức'' để qua hết ạ!
Cuối cùng quay về trường ký tên lên tất cả phiếu báo điểm và đợi ngày nhận bằng

Hạng B2
8/6/17
140
49
28
38
Dốc cầu thì nhiều thầy chỉ nhiều cách, trong đó:

- Nhìn vòng tua máy
- nhả côn, cảm nhận độ rung cần số rồi nhả thắng là xe qua
- kéo thắng tay--> đệm ga cho xe lớn ga chút, thả côn--> nhả thắng tay

Cách nào cũng ổn.

Mình vừa lấy bằng lái trước tết đúng ngày làm việc cuối cùng của năm, tết ôm xe chạy luôn