Hạng F
5/3/10
5.994
31.248
113
Đây là chuyện thật liên quan đến em & em xin chịu 100% trách nhiệm, chỉ mong nhờ các bác cho lời khuyên. Vì sự việc chưa ngã ngũ & cũng rút kinh nghiệm vụ Phở Gà nên em xin chưa nêu tên hãng sửa xe em

Tháng 10/2010 xe em bị đụng sau khi khai báo bảo hiểm em đem xe ra chính hãng làm. Công việc gồm: làm đồng + sơn cản trước, cửa sau bên phụ, thay mặt nạ la zăng. Em đem lên hãng ngày thứ 4, hẹn thứ 7 lấy. Đến thứ 6 em chạy lên xem thế nào thì thấy chỉ mới làm khoảng 10%, cụ thể chà 1 vài chỗ bên cửa sau, cản trước vẫn chưa làm à bực mình tập 1

Em hỏi người nhân viên tiếp em lúc đem xe vào thì không gặp, người nhân viên khác tiếp em thì bảo phải chờ ngoài Hà Nội gởi mặt nạ vào nên khoảng thứ 2 thợ làm luôn cho tiện.

Đến chiều thứ 2 tuần sau em gọi điện hỏi tình hình ra sao thì trả lời là chưa nhận được mặt nạ từ Hn gởi vào...

Bực mình sáng thứ 3 em lên hãng, gặp người nhân viên phụ trách, phản ánh: lúc đưa xe vào làm hẹn 3 ngày (với khối lượng công việc như vậy thì 3 ngày là hợp lý) em mới làm, chứ lâu như vậy thì chắc là đã đi chỗ khác, chưa kể nếu delay thì phải báo em đằng này em gọi đtdd thì không nhấc máy, ghé thì không gặp (theo em hiểu thì mỗi “chuyên viên tư vấn” phụ trách 1 khách hàng, hỏi chuyên viên khác thì họ không nắm hoặc chỉ trả lời tạm). Người nhân viên này xin lỗi & cam kết thứ 6 sẽ giao xe

Đến thứ 6 em lên lấy xe thì khi kiểm tra xe đèn ABS báo lỗi, màu sơn cửa sau nhìn khác 1 trời 1 cực dù em không phải là dân chuyên cũng nhìn ra, màu sơn cản trước cũng khác nhưng không rõ ràng như màu sơn cửa sau. Quan trọng là mặt nạ la zăng vẫn chưa thay!. Đối với đèn ABS thì nhân viên đem laptop ra cắm vào máy thì không nhận ra, họ làm khoảng 15 phút vẫn không được, cuối cùng họ thử bằng cách chạy thật nhanh rồi thắng gấp, kết quả: đèn báo lỗi ABS tắt. Về màu sơn họ nói là sơn lại phải khác chứ làm sao giống 100%, còn mặt nạ thì họ nói xe em là xe nhập, họ tưởng cái mặt nạ ngoài HN ráp được nhưng cuối cùng không nên chờ mai mốt nhập về sẽ thay.

Lúc này em hết sức bực mình đòi gặp quản lý phàn nàn tất cả những gì kể ở trên. Kết quả: đem vô sơn lại. Khi đó thì thợ làm mạnh tay em nhìn rất xót. Còn vụ cái mặt nạ thì họ nói em trả 100% (rồi mới lấy hoá đơn về bảo hiểm thanh toán lại do nơi đây không liên kết), em không chịu vì họ hẹn hoài , cụ thể đã 2 lần thất hứa. Cuối cùng em chỉ trả trước 30% (khoảng 3 triệu) cho cái mặt nạ, họ hứa trong vòng 30 ngày sẽ thay cho em thì thanh toán 70% còn lại.

Cách đây hơn 1 tháng em nhận được 1 công văn từ garage nội dung là em nợ họ số tiền còn lại. Em hết sức bực mình & đã gởi thư phản hồi nội dung giống như những gì em trình bày các bác.
Đùng 1 cái hôm kia em nhận được giấy mời từ UBND phường thứ 3 này lên giải quyết khiếu nại nợ.

Kết luận:

Em rất bực mình với cái garage củ chuối này. Nó ép khách hàng không ra gì, em cũng không muốn làm to chuyện nhưng nó đã làm thế em sẽ làm cho đến nơi.

Em dự định: gởi thư lên cơ quan bảo vệ người tiêu dùng (mà OS đang là thành viên), và nhờ công ty bảo hiểm can thiệp đòi tiền 30% lại, em cũng trả bảo hiểm 70% còn lại & nhờ BH tìm chỗ sửa mới cho em.
Trong chuyện này sai lầm của em là đã thanh toán trước tiền bảo hiểm.

Xin các bác cho em lời khuyên

Hạng B2
5/8/10
492
12
18
TpHCM
Chuyện này có liên quan đến Pháp Luật mà em hổng rành nên ko dám tư vấn cho bác ! Em up phụ bác để các bác khác tư vấn ah .
P/ S : lại sắp có chuyện nữa rồi :cool: . Sao dạo này mấy gara làm ăn thấy " gớm " để ngày nào cũng có chuyện cho các bác " tranh luận " !

Hạng F
5/3/10
5.994
31.248
113
Cám ơn bác White Wolf, vụ này em chẳng sợ gì, vì trường hợp xấu nhất thì em móc tiền trả nó 70% còn lại, khoảng 7 triệu, nhưng nó muốn lấy tiền của em cũng không dễ

em cũng chẳng dại mà đem vợ 2 của em đưa vô cho nó xử.

quan điểm của em là em không hề nợ nó (dịch vụ chưa thực hiện). nó cam kết trong 30 ngày sẽ làm cho em mà không làm lẫn không có thông báo gì nên em có quyền đòi lại tiền đặt cọc. Đồng thời em phải yêu cầu bảo hiểm xuất trả hoá đơn hay điều chỉnh hoá đơn cho nó

Hạng C
8/8/08
666
62
43
Hehe, em có vài ý kiến:
- Cái mặt nạ giá 10 triệu, bác trả trước 3 triệu, gara chưa gắn cho bác mà nó lại đòi 7 triệu còn lại quả thật... nó có vấn đề về thần kinh, hoặc bác hiểu sai ý nó, hoặc em hiểu sai ý bác

- Bác nhờ BH đòi lại 3 triệu, bác lại trả thêm cho BH 7 triệu nữa để nhờ nó tìm gara khác gắn mặt nạ cho bác, có vẻ như bác muốn... ân hận lần 2, hoặc em lại hiểu sai lần nữa

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Bác chủ sao không công khai tên Garage đó luôn nhỉ để AE còn đường mà tránh.

Hạng F
5/3/10
5.994
31.248
113
Tí dê nói:
Hehe, em có vài ý kiến:
- Cái mặt nạ giá 10 triệu, bác trả trước 3 triệu, gara chưa gắn cho bác mà nó lại đòi 7 triệu còn lại quả thật... nó có vấn đề về thần kinh, hoặc bác hiểu sai ý nó, hoặc em hiểu sai ý bác

- Bác nhờ BH đòi lại 3 triệu, bác lại trả thêm cho BH 7 triệu nữa để nhờ nó tìm gara khác gắn mặt nạ cho bác, có vẻ như bác muốn... ân hận lần 2, hoặc em lại hiểu sai lần nữa
_Nó đòi 7tr vì nó đã xuất hoá đơn đỏ để em lấy 10tr tiền bảo hiểm trước (sai lầm của em vì đây có thể là hành vi trục lợi bảo hiểm)
_Em nhở BH đòi lại 3tr & em trả BH 7tr cũng là để đúng pháp luật, dù biết thủ tục với bh cũng nhiêu khê & có thể bh sẽ không bồi thường (lấy lí do em vi phạm trục lợi bh trước đó)

việc này em muốn làm để gârage đừng có mà bắt chẹt khách hàng. em mà scan cái thư nó gởi em thì các bác sẽ cho nó nhiều xe hơn nữa

@phucminh: tạm thời em chưa nêu tên hãng vì đang dang dở, thứ 3 này em phải hầu phường :D

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
cái vụ tiền thì có giấy tờ gì không bác? nếu không có giấy tờ ghi rõ bác sẽ thanh toán tiếp 70% còn lại sau khi nó thay cho bác thì cũng mệt à. nếu họ chỉ hứa miệng thì khó...

Hạng D
14/1/11
1.324
7.453
113
- Em chẳng dám nghĩ tập tiếp theo...nản...hết Phở Gà bg chắc là Hủ Tíu Nam Vang....

Hạng F
5/3/05
8.718
72.034
113
đây
phường hòa giải thôi, làm quái gì đc đâu mà lo bác ơi, chừng nào nó thưa bác ra quận mới kiện tụng hầu tòa đc :D... cho nên bác nêu luôn cái gara đó ra cho người ta tránh

Hạng D
23/10/04
2.240
1.877
113
Việc thật, người thật, nếu bác muốn anh em sau này tránh, hoặc rút kinh nghiệm thì cứ nêu ra, đâu phải ai cũng như PG, có quen C năm mư... đâu.