Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49
Anh em chạy terios có ai đã làm cách âm chưa.Xe em đã làm 4 cánh cửa nhưng chưa làm gầm sàn nên vẫn ồn quá.Anh em nào làm rồi xin cho biết nhé.Hôm qua lắp kính điện tại 6a đỗ ngọc du thấy họ quảng cáo làm cách âm gầm sàn ,bảo giảm đc 70% nhưng chưa dám làm.Xem vật liệu của họ cũng giống như loại em đã làm cho cánh cửa,trông như tấm mút xốp và nhự đường,họ bảo cả Hà nội này mua tấm này của họ để lam cách âm...Tin đc ko?

Hạng C
15/6/04
821
12
0
RE: Làm cách âm sàn terios

Có 1 nơi ko mua, đó là gara của bác lò mổ. Nhân chuyện cách âm em cũng khuyến cáo các bác là ko nên quá kỳ vọng vào việc làm cách âm mà thất vọng đấy. E ko phủ nhận hiệu quả của cách âm, cho dù là công nghệ nào đi nữa, nhưng cần xác định trước là hiệu quả của việc cách âm phụ thuộc rất nhiều vào kết cấu của xe, công nghệ có cao tới đâu, tay nghề thợ có OK tới cỡ nào mà thiết kế xe ko cho phép thì hiệu quả cũng ko được bao nhiêu đâu, phải chấp nhận. Tóm lại, tùy thuộc vào mỗi loại xe, mỗi dòng xe khác nhau, thậm trí từng chiếc xe khác nhau thì hiệu quả sau khi làm cách âm cũng rất khác nhau.

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

tôi đã từng đi Te và thấy cách âm của Te là ổn rồi, chứ lót thêm sàn không bớt được đâu, vì nó gầm cao, bánh nhỏ mà. tốt nhất là xì bớt lốp đi nếu thường xuyên không đi vào đường trâu bò[:eek:][:'(][&o]

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Anh em đi terios đã ai làm cách âm chưa?Em cũng muốn làm lắm nhưng ko biết có hiệu quả không.Mỗi người nói một kiểu chẳng biết thế nào ma lần.Em ngại nhất là mang xe đến hiệu,bọn thợ xúm vào đứa bóc ,đứa gỡ cứ roàn roạt các thứ trên người con vợ mình một cách ko thương tiếc.Làm xong mà thấy độ ồn vẫn thế thì tiền mất tật mang.Hồi đầu mua xe ra cửa hàng nghe nó nói bùi tai mới làm cách âm cửa.Bọn nó bóc gỡ cả buổi ,thế mà lúc xong thấy chả có gì khác ,có chăng chỉ nghe tiếng đóng cửa đầm hơn tí,nhưng chắc chắn là toi ngay 1tr5

Hạng B2
13/7/05
102
0
0

@stdt

Bác dại quá, phải tham khảo ae trên OS mới đi làm cách âm chứ. Có 2 vấn đề cần quyết định : có nên làm hay không và làm ở chỗ nào ? Ae trên 4R tư vấn rất chuẩn đấy.

Theo tôi Terios cách âm khá tốt không cần phải làm thêm làm gì nữa.

P/S : mà bác nhớ bơm lốp đúng như sách nhé (1,8kg/cm2), nếu căng quá nó cũng gây ồn đấy.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Nói chung là ter cách âm chấp nhận đc,nhưng nếu có thể tốt hơn thì càng hay chứ.Tuy nhiên em cân nhắc trước khi làm vì sợ tiền mất tật mang.Trước đây em chạy vios thấy cách âm và gầm của vios kém hơn hẳn ter

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Theo tôi TERIOS nên cố gắng làm thêm cách âm giữa buồng máy với cabin để giảm tiếng ồn từ máy khi đi tốc độ cao, nói chung đi trong thành phố và đường trường tốc độ thấp thì OK nhưng khi đi với vòng tua máy cao nghe tiếng máy ồn lắm. không cần thiết làm thên sàn nữa, đã làm cánh cửa thì cũng tạm ổn rồi

Tốt nhất tham khảo thêm các vật liệu cách âm với buồng máy, nó không giống như bên trong cabin, nó có thêm 1 lớp sợi dày đến 2cm giữa các lớp khác

Hạng C
15/6/04
821
12
0

@nhovo: làm cách âm buồng máy ở đâu vậy bác ?

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Cái này phải tự làm thôi, chứ cho đến bây giờ chưa có chỗ nào làm cả vì chưa có vật liệu, xe TERIOS dễ tháo táp lô hơn vì nó nhỏ gọn và khá đơn giản. Nói chung vật liệu thì có thể đặt mua được nhưng do không có nhu cầu làm nhiều nên không nhập thôi, nếu bác hô hào anh em cùng làm thì có ngay
làm vụ này mất khá nhiều thời gian (khoảng gần 2 ngày) trong đó nguyên 1 ngày tháo lắp
Nên xem các xe khác làn như thế nào mình làm y chang cho hiệu quả ví dụ lấy xe Lacetti làm mẫu vì loại này cách âm tiếng máy khá tốt đừng nên cách âm mà chưa được kiểm chứng rất mất thời gian và tốn kém tiền bạc mà chưa chắc hiệu quả nhiều, vật liệu thì có thể kiếm được bằng nhiều nguồn khác nhau