Hạng B2
26/12/18
166
3.253
93
82
Con gái em năm nay học lớp 4, không hiểu sao nó quá keo kiệt, dù thèm nó cũng không bỏ tiền ra ăn, bao thì nó mới ăn, mỗi ngày cho nó 10k vnd nó không ăn mà để dành, làm việc vặt trả tiền nó để dành, tiền lì xì nó để dành.

Giờ nó có hơn 600$ & gần 18tr mà không tiêu xài.
Tết kêu nó hùn 100$ đi chơi nó nói con ở nhà với nội, mấy đứa kia vui vẻ đưa tiền.

Đỉnh là gần đây chừng 1 tháng, đi học earobic về ngang quá cơm gà xối mỡ, nó mở miệng nói nhìn thấy mấy con gà thèm ghê, em bảo: con có tiền đem ra xài đi, nó nói con hết thèm rồi. Rồi 2 ngày sau vân thế, biết nó keo nên em cứ mặc kệ suốt 2 tuần nó vẫn câu ấy. Em đành xuống nước nói:
Ba có 30k, dĩa cơm đó 50k, con hùng 20k nha.
Nó lại không chịu & nói con hết thèm rồi!
Cả tuần dụ kiểu nào nó cũng không xài tiền.

Hôm nay em đành thua cuộc cho nó vào ăn.
Em & vợ hỏng có keo nhoen, đứa lớn & em nó vẫn xài bình thường, đặc biệt là nhỏ em nó cực thoáng, ăn xin, con nít bán vé số là nó cho, bà bán hàng rong đi ngang mà mấy đứa nhân viên mua là nó hùn tiền ngay.
Nhỏ này em bó tay với nó rồi! Giờ làm sao để nó thôi bủn sỉn anh?
PS: tuền của nó luôn xếp theo mệnh giá & có giấy ghi chú mới ghê.

Hạng C
21/8/07
574
31.273
93
Ý anh thớt chửi anh Vike Su là keo kiệt bủn xỉn ư?! Hóng Su chập trả đũa....

Hạng C
29/5/11
791
52.134
93
32
đã chửi còn ví như con luôn
chủ thớt này mồm thâm như dái chó

Hạng D
16/1/13
4.800
80.736
113
Chủ thớt tấn công tôi . Nhưng tôi không như chủ thớt nghĩ cho nên tôi xem như không có gì .

:( :( :(

:) :) :)

Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Con gái em năm nay học lớp 4, không hiểu sao nó quá keo kiệt, dù thèm nó cũng không bỏ tiền ra ăn, bao thì nó mới ăn, mỗi ngày cho nó 10k vnd nó không ăn mà để dành, làm việc vặt trả tiền nó để dành, tiền lì xì nó để dành.

Giờ nó có hơn 600$ & gần 18tr mà không tiêu xài.
Tết kêu nó hùn 100$ đi chơi nó nói con ở nhà với nội, mấy đứa kia vui vẻ đưa tiền.

Đỉnh là gần đây chừng 1 tháng, đi học earobic về ngang quá cơm gà xối mỡ, nó mở miệng nói nhìn thấy mấy con gà thèm ghê, em bảo: con có tiền đem ra xài đi, nó nói con hết thèm rồi. Rồi 2 ngày sau vân thế, biết nó keo nên em cứ mặc kệ suốt 2 tuần nó vẫn câu ấy. Em đành xuống nước nói:
Ba có 30k, dĩa cơm đó 50k, con hùng 20k nha.
Nó lại không chịu & nói con hết thèm rồi!
Cả tuần dụ kiểu nào nó cũng không xài tiền.

Hôm nay em đành thua cuộc cho nó vào ăn.
Em & vợ hỏng có keo nhoen, đứa lớn & em nó vẫn xài bình thường, đặc biệt là nhỏ em nó cực thoáng, ăn xin, con nít bán vé số là nó cho, bà bán hàng rong đi ngang mà mấy đứa nhân viên mua là nó hùn tiền ngay.
Nhỏ này em bó tay với nó rồi! Giờ làm sao để nó thôi bủn sỉn anh?
PS: tuền của nó luôn xếp theo mệnh giá & có giấy ghi chú mới ghê.
Em nghĩ anh phải dạy bé sâu sắc hơn về việc sử dụng tiền, bé lớp 4 thì đã biết nghe và hiểu rồi. “Con có tiền con đem ra xài đi” chỉ là câu nói hời hợt, chưa đánh động, thức tỉnh tâm lý trẻ con được. Ví dụ, anh và bé thấy một người ăn xin hay tàn tật thì anh có thể nói với bé: nhìn bà ấy tội quá con hen, chắc bà ấy không có tiền ăn cơm đâu. Cha con mình giúp bà, cho bà tiền để bà không bị đói bụng nhé? (Đại khái như vậy). Hoặc như trường hợp dĩa cơm gà, anh cũng có thể nói bé từ từ: Ba cũng thèm cơm gà ghê, hai cha con mình vô ăn cho bớt thèm nhé? Có thể bé nói dạ. Anh nói tiếp: Nhưng hôm nay ba quên mang tiền rồi, con mời ba nhé? …
Thỉnh thoảng anh cũng nên nói nhỏ nhẹ với bé: Con biết tiết kiệm tiền là tốt nhưng có những việc con không nên tiết kiệm quá. Ví dụ như con nên chia sẻ cho những người bất hạnh, con và họ sẽ đều vui. Mọi người đi chơi, con cũng nên đi, chứ một mình con ở nhà buồn lắm,… Tiền mình xài hết thì khi khác ba mẹ lại cho con, …
Hoặc: Hôm nay trên tivi, báo (nhớ cho nó coi nội dung) có hoàn cảnh tội lắm, cha con mình gửi tiền ủng hộ người ta nhé? Ba gửi 200K, còn con gửi nhiêu nè?

Vân vân và mây mây. Giờ em phải đi làm :) Chúc cả nhà ngày mới tốt lành!

Hạng C
22/9/16
576
33.980
93
47
Trước mắt nên dắt nó xét adn trước xem có phải con ruột anh 0 rồi mới tính được