Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Thưa các bác,

Số là em đang ôm 2 căn nợ (í lộn căn hộ) của 2 dự án. Theo kế hoạch trả tiền cho 2 căn hộ trên thì cuối năm sẽ chi 500tr, và Quý 4 năm sau sẽ chi 1 tỷ.

Hiện tại em đang gửi tiết kiệm ngân hàng 1,5 tỷ. Cách đây vài tháng còn 19% cũng đỡ buồn, giờ thì các ngân hàng ép lãi suất huy động xuống còn 14% hết làm em sốt ruột quá.

Em đang lăn tăn:

- Gửi Ngân hàng thì lãi suất 14% không bù nổi lạm phát (nghe báo nói 18%, nhưng các chuyên gia thì nói 22%).
- Mua căn hộ thì sợ quá rồi, bán toàn lỗ, may thì hòa vốn.
- Mua đất nền thì phải nhắm 2-3 năm mà em thì năm sau phải giải ngân hết số tiền đó rồi.
- Mua vàng thì thấy sao hồi hộp quá. Chỉ cần lên nóng 1 chút là bị bóp liền bằng các thủ tục hành chính.
- Ngoại tệ thì cũng tương tự như vàng.
- Chứng khoán rẻ thì có rẻ nhưng với tình hình năm nay và cả năm sau cổ tức không biết có bằng được lãi ngân hàng không?

Giờ em phải làm gì đây các bác?

Tập Lái
14/9/11
45
23
8
jqkadesign nói:
1/3 ck, 1/3 vàng/, 1/3 usd, nếu em là bác.
em cũng đang nghĩ đến phương án bỏ trứng vào nhiều rổ như bác nói. Nhưng tỷ lệ thế nào thì đang tính lại. Bác nào có kinh nghiệm về chứng thì cho em lời khuyên nên chơi mã nào, ngành gì vào thời buổi hỗn loạn này...

Hạng D
8/11/04
3.249
2.233
113
Buồn cười nhỉ... Cái sản phẩm đầu tư chính mà bác đã quyết là 2 "căn nợ" và đã có lộ trình đầu tư (cuối năm và quí 4 2012) rõ ràng, cùng với mức đầu tư cũng ghi rõ là bằng đồng Vietnam, với con số cụ tỉ. Vậy nên bác phải bảo toàn vốn và bảo đảm tính thanh khoản tốt để có thể dùng ngay vào thời điểm mình cần.

Vậy nếu em là bác, 14%/ năm chứ 10%/năm em cũng phải gởi NH: peace of mind - bảo đảm luôn có lãi - bảo đảm tính thanh khoản. Bài toán đã có đáp số!

Chả có sản phẩm nào, dù là vàng, chứng ung hay ngoại tệ bảo đảm 100% mức lãi như NH trong thời gian hẹp như bác muốn (quí 4 2012).

Last edited by a moderator:
Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Cám ơn lời khuyên của bác. Em cũng đang lăn tăn cái vụ đó: tính thanh khoản và lợi nhuận trong vòng 1 năm với lãi suất tiền gửi 14%... Em thì đang đợi thêm 2 tuần nữa để xem lãi suất có còn thương lượng được nữa hay không vì với tình hình này các ngân hàng nhỏ sẽ đuối vốn...

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
thangkho1980 nói:
Cám ơn lời khuyên của bác. Em cũng đang lăn tăn cái vụ đó: tính thanh khoản và lợi nhuận trong vòng 1 năm với lãi suất tiền gửi 14%... Em thì đang đợi thêm 2 tuần nữa để xem lãi suất có còn thương lượng được nữa hay không vì với tình hình này các ngân hàng nhỏ sẽ đuối vốn...
Đừng ngồi trù ẻo NH đuối vốn nữa bác ợ. Sắp có đợt cung tiền lớn rồi, mấy tuần nay rút ATM toàn tiền 500 khìn, nhót cả ruột khi thấy tiền ngày càng rẻ bèo nhèo. NH nhỏ thì sáp nhập hoặc liên doanh liên kết ( nói trắng ra là làm cò)
Em mà không làm gì đến hết quý 4 năm sau thì chỉ có 1 con đường: vàng. Ai giữ tiền mặt thì cứ giữ đi, rồi năm sau đừng có khóc khi thấy người ta bán vàng.
Đất thì thanh khoản thấp quá, lại mạo hiểm với số vốn nhỏ này.
Kinh doanh thì giờ này vẫn có đường binh, chỉ là bác rút vốn sớm thế này, chả làm ăn gì được cả.

Hạng B2
4/7/11
150
2
0
Hanh.Pham nói:
thangkho1980 nói:
Đừng ngồi trù ẻo NH đuối vốn nữa bác ợ. Sắp có đợt cung tiền lớn rồi, mấy tuần nay rút ATM toàn tiền 500 khìn, nhót cả ruột khi thấy tiền ngày càng rẻ bèo nhèo. NH nhỏ thì sáp nhập hoặc liên doanh liên kết ( nói trắng ra là làm cò)
Em mà <span style=""color: #ff0000;"">không làm gì đến hết quý 4 năm sau thì chỉ có 1 con đường: vàng. Ai giữ tiền mặt thì cứ giữ đi, rồi năm sau đừng có khóc khi thấy người ta bán vàng. </span>
Đất thì thanh khoản thấp quá, lại mạo hiểm với số vốn nhỏ này.
Kinh doanh thì giờ này vẫn có đường binh, chỉ là bác rút vốn sớm thế này, chả làm ăn gì được cả.
E khoái nhức câu này của mợ ..

E chỉ hạng tôm tép nhưng lăn tăn hai tháng rồi cũng hơn 20%, chỉ có bác Exim mới deal mức đó :p

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
jqkadesign nói:
1/3 ck, 1/3 vàng/, 1/3 usd, nếu em là bác.
<span style=""color: #000080;"">Em ủng hộ ý kiến này ![:O]
</span>

thangkho1980 nói:
.....
Hiện tại em đang gửi tiết kiệm ngân hàng 1,5 tỷ. Cách đây vài tháng còn 19% cũng đỡ buồn, giờ thì các ngân hàng ép lãi suất huy động xuống còn 14% hết làm em sốt ruột quá.
....
<span style=""color: #000080;"">Tóm lại ý của bác chủ thread là muốn tìm phương án đầu tư hiệu quả nhất cho 1,5tỷ VNĐ đúng kô ? Đâu có gì liên quan tới địa & ốc đâu. Nếu vậy bác fải ra ngoài, box FI thì hợp lý hơn & có nhiều người đọc để góp ý với bác. (Nếu muốn thì bác có thể nhờ bác tuando Hội Trưởng move ra giúp:) ) </span>

Status
Không mở trả lời sau này.