Hạng B1
20/9/08
96
2
18
Chào các bác,

Tình hình là em phải làm lại răng giả: Bên tư vấn họ bảo là nên làm Implant cho nó chắc, khỏe, tự nhiên và ít gây tác động tới hai cái răng bên cạnh so với phương pháp cầu răng !

Nhờ các bác đã làm răng giả chia sẽ tí thông tin vì em có nghe nói là phương pháp Implant có thể có tác dụng như cơ thể tự hủy nếu không phù hợp phần gốc carbon khi cấy vào khung xương, em nghe củng sợ sợ :) !

Thanks các bác,

Hạng B1
14/6/09
92
0
0
Chào bác anvc,

Implant có cấu tạo bằng Titanium bác ạ, khi ghép vào trong xương hàm thì sẽ được các tế bào xương bao quanh và tạo xương xung quanh Implant, từ chuyên môn gọi là "tích hợp xương, hay "osseos intergration". Nhờ vậy mà Implant được giữ vững chắc trong xương hàm và đóng vai trò như 1 chân răng nhân tạo.

Implant được sử dụng trong y học từ rất lâu đời, trong những trường hợp mà nhiều bác đã phải làm như khớp xương nhân tạo, bắt vít hay nẹp cố định xương khi bị gẫy xương, v.v... có lẽ là khi đó các bác "không có nhiều lựa chọn?!" nên các bác không để ý thôi!

Vậy ghép Implant có thất bại hay không? --> thất bại 1-5% nha các bác. Những hệ thống Implant hàng đầu thế giới như Nobel Biocare, Dentsply, v.v... thì tỉ lệ thất bại thấp ít hơn 1%, vì được trang bị hệ thống xử lý bề mặt bằng công nghệ sinh học rất công phu và tốn kém. Các nhà máy xử lý bề mặt này trang bị rất tốn kém nên những hãng Implant nhỏ lẻ không làm được.

Khi cấy ghép thất bại, đơn giản là các tế bào tạo xương không tạo xương thành công quanh Implant, thì Implant sẽ lung lay, các bác đến gặp BS để gắp ra thôi. Sau đó thì có thể phải ghép xương và ghép Implant lại, hoặc khi đó làm cầu răng nếu có thể được. Gắp Implant thất bại cũng đơn giản như lấy 1 chiếc răng lung lay ra thôi.

Kỹ thuật làm cầu răng chắc là nhiều bác cũng đã hiểu rõ. BS cần mài răng bên cạnh để mang răng bị mất nên không tốt lắm. Tuy nhiên, một số trường hợp có thể làm cầu răng, chẳng hạn như răng bên cạnh bị sâu hay vỡ lớn cần phải bọc lại, thì tiện thể làm luôn cái cầu răng cho tiện. Theo quan điểm của mình, thì khi không còn lựa chọn nào khác, mình mới mài răng.

Các bác có câu hỏi nào khác, em lắng nghe ạ! ^^

Tập Lái
30/4/12
2
0
0
Re:Làm răng: implant hay cầu răng

Trăm nghe không bằng một thấy, bác cứ tham khảo ở đây xem:

CẤU TRÚC CỦA RĂNG CẤY GHÉP IMPLANT NHA KHOA
1. Implant: Là một trụ titanium được gọi là Implant có cấu trúc phía ngoài như hình thể chân răng của răng một chân: Hình trụ ( Straight) hoặc thon (Taped), bề mặt có các vòng xoắn liên tục xuôi chiều, được xử lý bằng công nghệ xử lý bề mặt khác nhau với từng nhà sản xuất sao cho khả năng tế bào xương đến tích hợp với bề mặt trụ Implant này là nhanh nhất và chắc chắn nhất

Implant này nằm trọn vẹn trong xương hàm tại vùng mất răng. Hướng, kích thước, đường kính, chiều cao… theo đúng như tính toán của bác sĩ trước khi cấy ghép, có miệng của Implant hướng về phía lợi trên sống hàm để đón nhận sự lắp ghép vào trụ Abutment
<h3> 2. Abutment: là một chốt kim loại hình trụ có hai đầu. Đầu dưới được thiết kế khít sát với miệng của Implant. đầu trên là lỗ vào của vít để bắt chặt Trụ này vào đầu trên ( miệng ) của Implant.</h3> <h3>Abutment được bắt vít cố định vào Implant khi đã có sự tích hợp thành công giữa tế bào xương hàm của cơ thể và bề mặt ngoài của Implant</h3>
<h3>Có thể có những loại Abutment được đúc liền thành một khối với cây vít để bắt chặt vào đầu trên của Implant.</h3> <h3>Đầu dưới Abutment này khi được bắt chặt với miệng trên của Implant bằng một con vít đi từ trong lòng của trụ Abutment đến vòng ren xuôi chiều trong lõi của Implant thì sẽ nằm theo hướng từ sống hàm nhô thẳng lên. Đầu trên có chức năng như lõi của phần thân răng nằm trong miệng. Đầu trên này sẽ được gắn chặt với một thân răng có hình thể và màu sắc hệt như răng thật bị mất sẽ nói tới ở phần 3 dưới đây.</h3> <h3>Trục của thân răng có thể trùng với trục của implant như ở răng hàm hoặc gập góc như ở răng cửa là nhờ độ nghiêng của Trụ này</h3> <h3> 3. Thân răng: là một chụp có lõi rỗng, lõi này úp vừa khít sát lên đầu trên Trụ Abutment. Thân răng này có hình thể, màu sắc, chức năng, kích thước giống hệt răng thật đã mất trước đó Chất liệu tạo nên thân răng này có thể là kim loại, sườn Titanium cẩn sứ, sứ không kim loại Alumina, Zirconia, Cercon…Thân răng được gắn vào Trụ Abutment là giai đoạn cuối cùng của quá trình làm răng mới bằng phương pháp cấy ghép Implant</h3>

Last edited by a moderator:
Tập Lái
30/4/12
2
0
0

Hoặc bác cứ Youtube "Implant nha khoa" sẽ thấy nhiều video về làm răng bằng phương pháp cấy ghép răng

Hạng B1
2/1/12
54
1
6

[youtube]http://youtu.be/G8LR_6-rEVM[/youtube]
Bác xem cái này thì thấy sự khác biệt rất rõ, do đó, nên làm implant nếu không có gì cản trở.

• Like
Reactions: Không Biết Gì
Hạng B1
3/5/10
78
24
18
57

Làm Implant tự nhiên và tác động rất lớn đến túi tiền so với cầu răng (>$ 1 000 cho 1 cái răng).
anvc nói:
Chào các bác,

Tình hình là em phải làm lại răng giả: Bên tư vấn họ bảo là nên làm Implant cho nó chắc, khỏe, tự nhiên và ít gây tác động tới hai cái răng bên cạnh so với phương pháp cầu răng !

Nhờ các bác đã làm răng giả chia sẽ tí thông tin vì em có nghe nói là phương pháp Implant có thể có tác dụng như cơ thể tự hủy nếu không phù hợp phần gốc carbon khi cấy vào khung xương, em nghe củng sợ sợ :) !

Thanks các bác,

Hạng B2
26/5/12
267
17
18

eem thì sợ cả 2, cái nào cũng đau cả, cứ làm tháo lắp cho nó lành

Hạng B1
10/6/15
78
40
18
Cấy răng implant tôi thích nhất ông Shinbi Dental, làm hơn năm nay rùi răng vẫn y như thật, chắc khỏe như lúc đầu.