Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Làm thế nào để phục hồi acquy!?

@ Bác Hongchi: Cái máy xạc xịn quá làm hại bác rồi..[&o]..Hãy kiểm tra tiếp xúc đầu cọc bình và xạc lại 5A trong 10h (nếu đang không đề được) Sau đó nếu vẫn không ổn thì accu của bác có thể đã bị"rã lắc" do bình cũ mà xạc dòng quá lớn.Sau đó dù súc đổ cặn,thay dung dịch...thì dung lượng cũng khó còn được 40-50%..!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/12/06
121
0
16

Trích đoạn: puma.com

Nhưng phải mua cái bộ nạp hết 290.000vnđ!:D
Cảm ơn bác Tuấn đã chia sẽ

Riêng em trước đây sử dụng bình nước, mỗi ngày mỗi chạy thì không việc gì, nhưng không chạy 2 ngày là toi. Em làm thử như sau (làm kiểu mò, đúng sai chả cần quan tâm, vì biết cái bình đã hư nếu hỏng luôn thì càng tốt:D)

Ra chợ mua 1 bình nước (nước châm), sau đó về đổ hết nước củ trong bình ra, dùng nước mới đổ vào khoảng 1/2 bình sau đó đậy nắp lại lắc đều, rồi đổ hết đi (kiểu xúc bình vậy đó). Rồi kế tiếp là châm nước mới vào.

Sau đó cầm ra tiệm cho nó xạc, còn không thì lắp vào xe, đẩy 1 phát nổ máy thế là được. Kết quả là em dùng lại cái bình đó thêm được gần 3 tháng mà không sao cả!

P/S: Hổng biết là gặp may hay không?
Bác nên tăng cường mua vé số đi bác.Số bác may mắn lắm đó.Không phải may vì phục hồi được cái bình mà may là bình chưa bị nổ...lúc nổ rồi nguy cơ dị ứng da do axit văng vào là rất cao,còn cả nguy cơ axit văng vào võng mạc nữa..hichic....đùa bác tý thôi...lần sau bác đừng làm thế nữa nhé.Ở cửa hàng em em cấm tiệt thợ lắc bình,hay lắp cọc bình ko chặt vì đây là những nguyên nhân chính dẫn đến nổ bình đó bác

Hạng B2
5/12/06
121
0
16

@bác hongchi:bác Thiết nói đúng đó bác.em mà vào thớt này sớm là em cản bác rồi.Acquy có tuổi thọ trung bình là hơn 1 năm nên bình của bác xài được 3 năm là quá tốt rồi,Xạc dòng lớn chỉ làm tăng nguy cơ rã lắc.tốt nhất ở trường hợp của bác là dùng được ngày nào hay ngày đây rồi bán bình cũ cho tiệm bình để họ nâu lấy chì nếu so với thời giá 3 năm trước thì với giá thâu acqui cũ hiện tại cũng ko lỗ bao nhiu đâu bác.

Hạng B2
5/12/06
121
0
16

@all : các bác có thể kiểm tra bình có rã lắc hay không bằng cách xem nước bình có còn trong không.Nếu nước còn trong hoặc hơi đục thì không sao.trường hợp nước có màu nâu hoặc đen thì lắc đã bị rã rồi đó bác

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

@Bác helloworld:
Cái acqui em hoàn thành sứ mệnh vào lúc 14h chiều nay rồi bác ơi vô phương cứu chửa. Mua 1 acqui 70Ah Dongnai 1.150000đ bán phế liệu acqui củ 18 kg x 22.000đ = 396.000 đ. Em nghỉ acqui em hỏng do em nạp ở dòng 30A đó bác trước lúc nạp nó chưa có hiện tượng gì đâu.

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Trích đoạn: helloworld

Ở cửa hàng em em cấm tiệt thợ lắc bình,vì đây là những nguyên nhân chính dẫn đến nổ bình đó bác
Vậy 100% nguyên nhân gây cháy nổ xe khi xe đụng, lật, va chạm là đây:D
Thế khi xe vận chuyển, bình nó không lắc à? Nhất là xe 2 bánh í

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: hongchi

@Bác helloworld:
Cái acqui em hoàn thành sứ mệnh vào lúc 14h chiều nay rồi bác ơi vô phương cứu chửa. Mua 1 acqui 70Ah Dongnai 1.150000đ bán phế liệu acqui củ 18 kg x 22.000đ = 396.000 đ. Em nghỉ acqui em hỏng do em nạp ở dòng 30A đó bác trước lúc nạp nó chưa có hiện tượng gì đâu.
Đành phải chia buồn cùng bác thôi..[&o]..Có rất nhiều bài nói về dòng xạc cho accu, bác chưa kịp xem mà đã thử "hăng" quá. Thôi, đằng nào thì cũng được bài học kinh nghiệm..!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Đúng chổ ngứa mà bác Thiết cần phải "hăng" mới được,đúng là bộ sạc của em xịn thiệt bác ạ "LIOA" mà bác có ghi hướng dẫn dòng nạp phía sau, nhưng em chỉ đọc nó khi bình đã hư. Đúng là có hiện tượng nước càng lúc càng đục rã lắc là phải rồi bác ạ

Tập Lái
24/7/08
2
0
0

Chào các bác mình là thành viên mới "toan", chưa có xe chưa có bằng lái nhưng có chút kinh nghiệm về accu (chuyên sửa chửa accu)xin đóng góp tí tẹo về phục hồi accu.
Accu khi bị hỏng tuỳ theo trường hợp có thể phục hồi hoặc thay mới, nếu bị "chay" thì đổ nước a xít cũ vào can nhựa sau đó cho nước cất vào sạc lại với dòng sạc bằng 1/5 Ah của bình( thông thường 1/10 Ah) có nghĩa bình của bạn là 50Ah thì nạp vào 10Ah đến khi bình sôi và bốc mùi (khoảng 4 đến 5 h ) sau đó để nguội bình và dùng a xit H2SO4 có nồng độ 25% đỗ vào thế là cứ việc sử dụng thoải mái, có thể dùng nước a xít cũ và dùng ống đo nếu cao hơn 25% thì thêm nước cất vào, thấp thì pha thêm a xít. Pha a xít rất nguy hiểm nên cẩn thận ( đổ a xít vào nước pha từ từ, không được cho nước pha vào a xít).
Trường hợp accu bị " rụng lắc" thì phục hồi đơn giản và nhanh chóng hơn.

Tập Lái
24/7/08
2
0
0

Không có nước cất thì các bác có thể sử dụng nước mưa cũng tốt, nước cất có thể mua ở những cửa hàng thuốc thú y họ dùng để pha thuốc giá bèo.
Hình thức sạc như trên là sạc rửa muối đấy các bác ạ! và khả năng phục hồi rất cao, đôi khi accu còn rất tốt chỉ bị tội "chay lắc" mà bỏ đi thì thật là tiếc và tốn kém, cách trên có thể phần nào giúp ích cho các bác tiết kiệm được tiền thay accu mới và để tiền đó tươi mát cho vui ...he he he