Tập Lái
21/7/18
8
9
3
45
Lần đầu em đi phượt đến Bangkok, Thái Lan
Chào cả nhà, em tàu ngầm mãi diễn đàn mình giờ mới ngoi lên ạ...;)
Chả là VC em vừa mần chuyến du lịch tự túc Bangkok về đã quá nên phải lên sóng chia sẻ với mn. Sau lần đầu đi theo tour sang Hàn Quốc mùa đông (có dịp em kể cho nhà mình sau), độ tự tin tăng vọt, chưa đầy 2 ngày sau em dụ ngay bạn Ck đặt vé máy bay sang BKK.[pagebreak][/pagebreak]
Đặt trước vé máy bay, phòng khách sạn:
- Thường xuyên lang thang cả nhà (có 2 con nhỏ) trong nước nên em cũng có kha khá kinh nghiệm trong vụ đặt vé máy bay giá rẻ. Chọn thời gian rảnh cho cả 2vc vào khoảng 3 tuần sau, cân nhắc chọn sân bay đến thuận tiện cho việc đi lại, em vớ được cặp vé khứ hồi giá 5276k (2638k/người). Giá có vẻ hấp dẫn khi đang cao điểm du lịch Tết DL.​
- Phòng khách sạn thì em cũng mon men lên đặt trước cho yên tâm, hớn hở chộp ngay phòng 3 ngày cho 2 người mà tổng giá chỉ 615k ngay khu Pratunam o_O
Có nhiều trang (app) đặt vé máy bay, phòng giá rẻ chỉ cần lên Mr.Google là ào ào tuôn ra. Sau vài lần tham khảo thì em cài luôn cái Traveloka, nhìn vào là biết ngay giá khỏi phải nhẩm thêm bao nhiêu thuế, phí... thỉnh thoảng tích điểm cộng dồn trừ được vài trăm. Khá ổn!​
Nhưng cũng vì tự tin cái vụ này mà em gặp xíu trục trặc khi đặt chân đến BKK nha (phải mất tí ngu phí :p, em kể sau).​
Yên tâm về vụ máy bay và phòng nghỉ rồi, chờ ngày lên đường thôi.
Lần đầu em đi phượt đến Bangkok, Thái Lan
Lần đầu em đi phượt đến Bangkok, Thái Lan Lần đầu em đi phượt đến Bangkok, Thái Lan

Attachments

Last edited by a moderator:
Tập Lái
21/7/18
8
9
3
45
Trốn con đi chơi:
Trước ngày lên đường, nghe tin bão Pabuk đổ bộ vào Thailan, hồi hộp quá! May quá, không phải hủy chuyến vì bão không ảnh hưởng trực tiếp tới BKK nhưng sẽ có mưa. Hic, du lịch bụi mà gặp mưa thì... Buồn. Mà "ăn chơi sợ gì mưa rơi"?​
- Mẹ: Bố đi công tác nha, mẹ đi ủng hộ Bố nha? (vì Bố thỉnh thoảng đi công tác nên 2 bạn nhỏ dễ chấp nhận hơn :p:p:p, lừa con để trốn đi chơi mà...)​
- Anh lớn (6 tuổi): Bố mẹ đi đâu, đi Thailan à? Là ra nước ngoài à? Sao không cho con đi?... Vì con chưa nói được tiếng Anh hả?!​
- Anh nhỏ (4 tuổi): Ok, con "cho phép" Bố mẹ đi công tác đó :eek:. Con ở nhà với cô Ba cũng được.​
- 2 anh em: Bố mẹ đi vui vẻ nha!​
Ui, các con tui tuyệt vời quá!!!​
App book vé nhắc nhở có thể làm thủ tục cho chuyến bay. Mần thôi... Thông báo hoàn tất thủ tục nhưng vẫn không mở được thẻ lên máy bay? Không sao, ra sân bay sớm tí là ok mà.​

Sau khi dặn dò 3 cô cháu, chuẩn bị hành trang gọn nhẹ nhưng đầy đủ, LÊN ĐƯỜNG THÔI

Tập Lái
21/7/18
8
9
3
45
Xuất nhập cảnh:
  • Hành trang:
Dự báo BKK sẽ mưa do bão Pabuk, hành trang có nhét thêm cái ô và 2 cái áo khoác mỏng, nhẹ bằng chất liệu có pha nilon. Bạn Ck đọc thông tin nhiều hơn và có kinh nghiệm hơn nên nhắc nhở hành lý phải thêm quần dài và áo dài tay (?) lịch sự để đi đền chùa. Hic, áo dài tay lịch sự thì mình chỉ có sơ-mi công sở, hơi giống "bà cô" cho du lịch bụi?. Nhưng vẫn ngoan ngoãn nghe lời gói ghém hành lý thêm 2 cái sơ-mi trắng. Thêm đôi dép kẹp thay đổi nếu sneaker bị ướt mưa...​
Quá gọn nhẹ cho khâu hành lý (chỉ hành lý xách tay thôi nha vì mua vé rẻ không kèm hành lý) mỗi tên mang 1 balo chưa tới 5kg. Bạn Ck thêm túi đeo chéo hông đựng Passport, ví tiền, thẻ tín dụng, túi khăn giấy nhỏ.​
  • Tài chính:
Quá yên tâm về cái vụ đặt vé máy bay, đặt phòng và cũng hạn chế các cơn thèm mua sắm hoặc ăn chơi bất chợt. Nên tài chính mang theo cũng rất giới hạn: Đổi sẵn 3 triệu VND ra baht Thái (THB) cho vào ví, 352USD cho lần đi theo tour Hàn còn lại (lần đó đổi tiền Hàn vừa đủ, cầm 400$ chỉ phải trả tip cho hướng dẫn viên theo đúng quy định. Số lẻ 2$ vừa là sự may mắn, vừa là kỷ niệm vui trong hành trình này: mình sẽ kể tiếp sau nha :rolleyes:), thêm thẻ tín dụng đã kích hoạt nước ngoài hạn mức chỉ còn tầm 10 triệu VND.​
  • Thủ tục xuất nhập cảnh:​
Bạn Ck quyết tự chạy xe máy lên sb và gởi lại xe máy vừa hạn chế kẹt xe, tiết kiệm tiền và để khi về tiện khoảng đón taxi sân bay (Hic, bị ám ảnh mấy lần dắt theo con nhỏ đợi taxi mùa Tết mà :D). Nhanh gọn qua khâu in thẻ lên máy bay tại quầy làm thủ tục của Air Asia, qua cổng thủ tục xuất cảnh và soi chiếu an ninh khá nhanh). Ok, lên máy bay chợp mắt tí nào. Bay chuyến 21h35, khoảng sau 1h30p là tới sân bay Don Mueang.​
Khai nhanh tờ khai nhập cảnh khá đơn giản trên máy bay. Xếp hàng chờ nhập cảnh. 30p sau là tới lượt chỉ cần đưa Passport + boarding pass + tờ khai nhập cảnh. Tháo kính ra nhìn thẳng, mỉm cười duyên dáng nhận lại giấy tờ: THAILAN, EM ĐÃ TỚI ĐÂY!​

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
21/7/18
8
9
3
45
Hic, hổng hiểu sao bài viết tiếp theo đăng hổng lên. Báo chờ phê duyệt bữa giờ rồi mất tiêu ta? :(:(:(

Tập Lái
21/7/18
8
9
3
45
Lang thang phố khuya Bangkok tìm chỗ nghỉ = "Ngu phí"

0h15p ra khu vực đón xe, lấy số thứ tự chờ taxi. Đưa địa chỉ cho bác tài xế, có vẻ càu nhàu vì không biết chính xác điểm đến??? Sao vậy ta, địa chỉ rõ ràng mà? Bác tài cũng chỉ lõm bõm giao tiếp tiếng Anh, nào là đường Phetchaburi có 3 khu, hẻm mấy…?​
Bạn Ck cố gắng miêu tả cho bác tài hiểu chỗ nghỉ nằm gần tòa Baiyoke Sky. Dừng xe tại khoảng giữa hẻm 17 và 19, nhờ bác tài gọi điện cho chỗ đặt phòng mà không ai trả lời máy. Hic, dù sao cũng phải xuống xe. Phi nhanh vào 7 eleven mua ngay cây xúc xích để có tiền mệnh giá nhỏ hơn trả cho bác tài. 250 THB cho chuyến taxi, bao gồm cả thanh toán thêm cho bác tài, đúng giá đã tham khảo trước.​
Vậy là, hành trình lang thang phố khuya tìm chỗ nghỉ bắt đầu và phát hiện ra mình đã trả ngu phí cho vụ chỗ nghỉ.
Không chịu mua sim 3G ngay sân bay, qua 2 cái 7 eleven mà không có bán sim. Liên lạc thời đại 4.0 kiểu gì đây?​
Lang thang hết khoảng 800m của hẻm 17 mà không tìm ra cái số 645. Nằm chắn cuối hẻm 17 là một tiệm Massage Thai, anh quản lý tiệm với miệng cười tươi rói hỗ trợ hết lòng. Gọi điện cho chỗ nghỉ vẫn không liên lạc được. Anh dò qua bản đồ và khuyên vc mình nên tìm điểm đến ở khoảng giữa hẻm 13 và 15, chỗ đó có thể bị khuất bởi tòa cao ốc. Cám ơn anh chàng tốt bụng, lại quay ngược ra đầu hẻm.​
Người Thái quá thân thiện và dễ thương luôn! Ra đầu hẻm ghé vào hỏi thăm đường với 2 chị em chắc vừa hết ca làm việc tại quán ăn, đang ngồi uống chai bia Leo. Cô gái trẻ hơn nhanh chóng dọn dẹp vỏ chai và các vật dụng khác, vui vẻ dẫn 2 tên ngố bọn mình tới tận chân khu nhà nghỉ (đúng ở khoảng giữa hẻm 13 và 15, bị khuất bởi tòa cao ốc)​
Khoảng 1h45 sáng, cái lắc đầu của cô bé tiếp tân nhà nghỉ mới phát hiện ra “NGU PHÍ” đã trả cho sự thiếu hiểu biết mà vẫn tự tin của mình.Giở thông tin đặt phòng ra: “Bed In 4-bed Superior Female Dormitory For 2 Persons”. Không có phòng khác để chuyển đổi, không hoàn phí…​
Ôi trời, bạn Ck đã bắt đầu cau có cho chuyến tiếp tục lang thang tìm chỗ nghỉ.​
Vào cái 7 eleven thứ 3 mới gắn được sim 3G. Lò dò đi tới vài ba cái nhà nghỉ, khách sạn không còn phòng trống. Bước vào 1 ks sang chảnh khác vẫn không còn chỗ, anh tiếp tân đt qua một ks sang chảnh khác hỏi chỗ giúp rồi chỉ đường đi, tận hơn 700m nữa mà giá trên trời...:p
Bước ra khỏi ks nghĩ đến viễn cảnh phải tiếp tục lê bước trong đêm thì gặp ngay Good day Hostel. Phi ngay vào, may mắn đã mỉm cười rồi.:D
Nghỉ ngơi thôi, 2h50 sáng rồi. Phải ngủ thật ngon để bắt đầu tận hưởng chuyến du lịch vui vẻ nào, 3 ngày BKK trôi qua nhanh lắm!​

Hạng F
12/10/16
7.473
6.333
113
Giọng văn khá dễ thương :D, 7/11 bên đó nhiều vô kể

RF3 confirmed
Hạng B1
30/12/14
51
27
18
38
E thi không có cảm tình với BK lắm. Nhà cửa với hạ tầng cũ quá (e ở khu pratunam). Đi các khu vui chơi hay ra đường thấy toàn là người TQ và Ấn Độ. Đợt christmas rồi taxi nó chở nhà e đi safari world còn bị lạc đi mất cả chục cây số.hix. Nhưng được cái là người dân rất la thân thiện. Và có quán hải sản T&K ở China Town, ngon, rẻ (Để đến lượt ăn phải chờ hàng dài).