Tập Lái
13/2/08
27
0
0
Em lấy bằng đã nửa năm nay nhưng chỉ toàn chạy trong thành phố HCM , đồng hồ Km đã lên đến 3500km mà em vẫn chưa một lần cho xe chạy ra xa lộ. CN này em tính làm một chuyến ra Vũng Tàu chơi bằng Kia Morning , xin các anh có kinh nghiệm hay, góp ý nhắc nhở vài điều trước khi em lên đường nhé. Thanks các anh lắm.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/1/08
103
0
16
TP Cần Thơ
www.anchau.net
RE: Lần đầu ra xa lộ - Xin được giúp đỡ

Em nghĩ bác cứ chạy đúng lane đường và đúng tốc độ quy định, chú ý các biển báo, các ngã ba, ngã tư và các chốt xxx bác ạ.

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Bác ghé qua mục an toàn, sức khoẻ có bài xe máy ép ô tô đó, đọc xong là có 1 chút kinh nghiệm rồi.
Bác chạy cả nửa năm mà chưa ra xa lộ cũng tài nhỉ:D

Tôi nghĩ, chạy ngoài xa lộ rất dễ và ít mệt, ít căng thẳng hơn chạy trong thành phố đông đúc. Chỉ cần bạn chú ý mấy vấn đề sau :
1. Tuân thủ nghiêm chỉnh biển báo tốc độ trên đường.
2. Chú ý việc vượt và cho vượt, vì đa số các tai nạn trên xa lộ đều do phóng nhanh vượt ẩu mà ra. Chỉ vượt xe khác khi cảm thấy đảm bảo các điều kiện an toàn và luôn vượt trái. Không nên bắt chước các bác khác vượt bên phải. Khi có xe sau xin vượt trái nếu thấy điều kiện an toàn cho phép thì chủ động nhường cho họ vượt, nếu không thì cứ bình tĩnh chạy cho đến khi có điều kiện thì nhường.
3. Dù đường có thể vắng nhưng không nên lơ đễnh mất tập trung chú ý. Nên nhớ rằng, sự xuất hiện bất ngờ của một ổ gà, một hòn đá hay một con chó trên đường nhưng nếu bạn không chú ý, xử lý không tốt cũng có thể ...đứt !!!!

Tập Lái
13/2/08
27
0
0

Trong trường hợp đường thì hẹp mà bus tốc hành nó cứ đá nhan, kèn xin vượt => em xi nhan trái cho nó vượt phải (Làm như vậy có nguy hiểm ko , vì để ý thấy nó toàn vượt sát rạt mình , sơ sẩy môt chút là ép mình cà vào lươn ngay) . Vỵâ trong trường hợp này các anh các bác xử lý ra sao xin tư vấn giúp em

Tập Lái
23/1/08
16
0
0

Trích đoạn: sclass

Em lấy bằng đã nửa năm nay nhưng chỉ toàn chạy trong thành phố HCM , đồng hồ Km đã lên đến 3500km mà em vẫn chưa một lần cho xe chạy ra xa lộ. CN này em tính làm một chuyến ra Vũng Tàu chơi bằng Kia Morning , xin các anh có kinh nghiệm hay, góp ý nhắc nhở vài điều trước khi em lên đường nhé. Thanks các anh lắm.

Em khâm phục tính kiên nhẫn của bác quá, chẳng bù cho em mới lấy xe 1 tháng mà đã lượn V.Tàu 4 chuyến, đồng hồ cũng gần 3000 rồi. Nhưng em cũng đồng ý là cẩn thận không bao giờ thừa. Bác hãy nhờ một bác tài nhiều kinh nghiệm ngồi bên cạnh kèm cho 1 chuyến, vì đi xa lộ cũng có nhiều tình huống khác đi trong thành phố. À bác cũng nên tham khảo bài của các anh em về kinh nghiệm đi Vũng Tàu trên diễn đàn này bác ạ.

Tập Lái
13/2/08
27
0
0

Em khâm phục tính kiên nhẫn của bác quá, chẳng bù cho em mới lấy xe 1 tháng mà đã lượn V.Tàu 4 chuyến, đồng hồ cũng gần 3000 rồi. Nhưng em cũng đồng ý là cẩn thận không bao giờ thừa. Bác hãy nhờ một bác tài nhiều kinh nghiệm ngồi bên cạnh kèm cho 1 chuyến, vì đi xa lộ cũng có nhiều tình huống khác đi trong thành phố. À bác cũng nên tham khảo bài của các anh em về kinh nghiệm đi Vũng Tàu trên diễn đàn này bác ạ.
Cho em xin cái link nhé anh.
Thực ra mình chỉ có công việc đi trong thành phố, lại ít có thời gian đi chơi này nọ chứ cũng ko kiên nhẫn lắm đâu ạ

EMMA JUDGE
27/6/05
917
6
0

Tốt nhất là cứ đi thôi bác ạ, dặn dò khuyên bảo duy nhất là đi cẩn thận, còn lại xuân là chính, chứ anh em làm sao dạy bác né được thằng xe tải mất lái lao sang đường, anh em làm sao dạy được trâu bò đi lên vỉa hè, anh em làm sao bảo cột điện không trồng giữa đường, anh em làm sao bảo được xe đạp đi đúng làn rẽ phải có xi nhan, anh em làm sao bảo được xe không nổ lốp mất lái....... nhiều lắm........cứ đi thôi......

Hạng B1
2/1/07
78
1
0
50
Hà Nội

Lúc em vừa lấy xe bác tuandq có hẹn để đi ra đường trường chỉ cho vài kinh nghiệm cơ bản, nhưng em bận quá nên không đi được, do đó đã có lần lĩnh sẹo rồi. Bác tuandq ơi lên đây cho vài điều căn bản đi bác.

Em đã chạy được hơn vạn rồi, xe số tự động, tự rút ra vài kinh nghiệm thế này:
1. Ra đường trường sẽ thích hơn đi trong phố, đường thoáng, bác sẽ chạy nhanh hơn, nhưng không nên chạy nhanh quá trên những đoạn đường chưa quen, bởi như bác hổ châu á nói trên, rất dễ sa vào ổ gà hoặc hòn đá. Em đã phải thay mất một lốp sau vì bị đá chém do đi nhanh không quan sát được kỹ rồi đấy.
2. Đi nhanh bác rất nên giữ một khoảng cách an toàn với các xe cùng chiều, đừng có bám đuôi quá gần nếu đi tốc độ cao. Trong quyển "Sổ tay lái xe" bác tuandq có đề cập đến khoảng cách này, bác xem nhé. Điều này để tránh bác húc vào đuôi xe trước và quan trọng nhất là không bị xe sau húc vào đuôi của mình khi phanh gấp. Em lĩnh sẹo nặng ở đuôi trên cầu Thăng Long rồi bác ạ.
3. Sau một thời gian phóng nhanh trên xa lộ, lúc quay vào phố đông bác cố đi chậm lại nhé vì lúc đó vẫn quen cảm giác phóng nhanh, bác vẫn muốn phi ầm ầm trong phố đông đấy.
4. Và cuối cùng là, cố gắng ngủ nghê đầy đủ, tránh hoặc giảm thiểu bia rượu đến mức tối đa để đảm bảo an toàn cho mình và cho mọi người bác nhé.

Ngoài ra thì, lái xe trên xa lộ với những hành trình dài sẽ có một cảm giác cực kỳ thích thú mà đi trong phố bác sẽ không bao giờ có được

Tập Lái
13/2/08
27
0
0

Bác Zippo làm em vừa lái xe vừa lau mồ hôi đổ ra như tắm luôn. Hehe