Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53
Sau hơn 2 tiếng bay nhẹ nhàng từ Paris, chiếc máy bay Boing 737 của hãng HK Ryan Air đáp xuống sân bay quốc tế Barajas Madrid trong một buối sáng mùa thu đầu tháng 10/2012 đưa tụi em tới đất nước TBN xinh đẹp.
Nhiệt độ ngoài trời 22oC, độ ẩm thật dễ chịu, ánh nắng chan hòa. Mùa thu ở châu Âu thật là ấn tượng!
Bắt chuyến xe Airport express bus với vé 5Euro/người. Sau hơn 20 phút di chuyển tụi em đã về đến khách sạn ở trung tâm thành phố, check in khách sạn, và bắt đầu hành trình khám phá 1 trong những thành phố nổi tiếng nhất châu Âu này.
Vương quốc Tây Ban Nha là một nước nằm trên bán đảo Iberia phía Tây Nam châu Âu. Vùng đất chính giáp Địa trung hải, và một phần nhỏ giáp với Gilbraltar. Về phía đông và nam giáp Pháp và Andorra. Phía bắc giáp vịnh Biscay và giáp Đại tây dương và Bồ đào nha ở phía Tây và Tây bắc. Lãnh thổ Tây ban nha cũng bao gồm quần đảo Balearic thuộc Địa trung hải, quần đảo Canary ngoài khơi châu Phi thuộc Đại tây dương và 2 thành phố tự trị ở Bắc Phi là Ceuta và Melilla, giáp Maroc. Với diện tích 504.030 km2, Tây ban nha là nước lớn thứ 2 ở Tây Âu và trong liên minh châu Âu sau Pháp.
Nhắc tới Tây Ban Nha, người Việt chúng ta thường nhớ đến xứ sở của các cuộc đấu bò tót, quê hương của 2 câu lạc bộ bong đá lừng danh Real Madrid và Barcelona, vận động viên tennis cựu số 1 thế giới và là vua trên mặt sân đất nện Rafael Nadal, nhà vô địch thế giới đua xe công thức 1 Fernando Alonso,…
Madrid là thủ đô và là thành phố lớn nhất của Tây Ban Nha. Toàn bộ dân số của Madrid ước tính khoảng 6,271 triệu người. Madrid là thành phố lớn thứ ba ở các nước Tây Âu, sau Luân đôn và Berlin.

Palacio de Cibeles: được coi là biểu tượng của tp Madrid. Nằm trên giao lộ của đường Calle de Alcala, Paseo de Recoletos và Paseo de Prado

Quang cảnh ở Puera de Cibeles, phía xa là tòa nhà Banco de Espana

Đài phun nước Cibeles

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Re:Tây Ban Nha mùa thu: Madrid & Barcelona

Bác chủ có ghé vô SVĐ Bernabeur của đội RM và đi coi đấu bò tót ko, show thêm hình đi bác, sao bác ko đi thêm tp Vigo nữa, cũng đẹp lắm

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53

axim_x50v nói:
Bác chủ có ghé vô SVĐ Bernabeur của đội RM và đi coi đấu bò tót ko, show thêm hình đi bác, sao bác ko đi thêm tp Vigo nữa, cũng đẹp lắm
Em có ghé SVD Bernabeu, sẽ up hình theo thư tự để các bác cùng xem. Tks.

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53

Một cổng vào ga tầu điện ngầm Banco de Espana. Đối diện bên kia đường là tòa nhà ngân hàng Espana. Hệ thống tàu điện ngầm của Madrid rất hiện đại. Sử dụng hệ thống này có thể đi được hẩu hết các điểm du lịch ở tp này.

Tòa nhà Metropolis

Và team-mate của em.

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53

Một góc của đoạn đường trung tâm Gran via, đông đúc người đi bộ và du khách.

Giao thông trật tự và hết sức an toàn. Madrid theo cảm nhận của em là một trong những thành phố có hệ thống giao thông công cộng tốt nhất châu Âu, tốt hơn so với Roma và Paris.

Người đi bộ sang đường rất nghiêm túc. Và một điểm nữa mang tính nhân văn rất cao là toàn bộ đèn giao thông ở Madrid, khi đèn cho người đi bộ bật sáng đều có tiếng nhạc (chíp chíp như tiếng gà con kêu) để hỗ trợ người mù qua đường.

Hạng B2
21/1/11
207
2
18

tiếp đi bác. em đang hóng, du lịch là sở thích của em

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53

Đi dọc theo con đường Gran Via, tụi em tới quảng trường Callao.

Xung quanh quảng trường ở trung tâm thành phố này có rất nhiều nhà hàng, khách sạn, phòng trọ cho du khách. Ở đây có cả 2 kiot thông tin hỗ trợ du lịch, tại đây du khách có thể xin bản đồ Madrid miễn phí và hỏi nhiều thông tin du lịch khác về thành phố.
Plaza del Callao là một địa điểm du lịch "hot" ở Madrid nơi đây tấp nập du khách suốt ngày đêm. Theo các số liệu về du lịch xung quanh quảng trường này có khoảng 10.000 phòng khách sạn, apartment, nhà trọ các loại để du khách có thể trú ngụ. Mỗi ngày có khoảng 51000 lượt xe cộ chạy qua đây và mỗi năm có khoảng 113 triệu người đi bộ qua lại trên quảng trường này. Được bao quanh bởi các tòa nhà cao tầng, nhìn Plaza del Callao giống như một góc phố ở Tokyo hay New york hơn là một góc phố bình yên thường thấy ở 1 thành phố cổ kính ở Châu Âu.

Từ Plaza del Callao, nhìn về hường Plaza del Espana

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53

Một quầy bán báo, tại đây ngoài báo và tạp chí các loại, còn có thể mua vé các tour tham quan thành phố (city tour) Hop on Hop off, và các loại thẻ tourist pass.

Hạng D
10/6/09
1.086
548
113

Ngon nhỉ, Japan9 làm 2 quả trong năm nay luôn, đi hồi nào thế, làm visa lại qua Pháp à, thủ tục thế nào bác

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53

908s nói:
Ngon nhỉ, Japan9 làm 2 quả trong năm nay luôn, đi hồi nào thế, làm visa lại qua Pháp à, thủ tục thế nào bác
Hi bác 908s, em làm visa hồi cuối tháng 8, và đi tuần đầu tháng 10 vào Schengen qua ngả Pháp. Visa em tự làm ở LSQ Pháp, thủ tục giấy tở cũng giống lần nhóm mình đi, thời gian từ lúc hẹn nộp hồ sơ đến lúc có visa (multiple entries) chỉ có 5 ngày làm việc, nhanh hơn nhiều so vói hồi trước mình làm qua AV.