29/12/10
196
2
18
42
Hôm qua em vừa đi bắn súng sơn với đám bạn tại khu doanh trại quân đội trên đường Cộng Hòa. Bây giờ đã có thể chơi trò này ngay trong thành phố chứ không còn phải đi xa như trước nữa. Nơi đây mới thành lập, súng mới, xịn bắn chính xác và mạnh, bảo hộ giáp mũ còn mới tinh, thỏa mãn ngay những ai đang cần xả stress. Cảm giác rất Yo most. Vậy có bác nào muốn tham gia xin đặt gạch để mình hẹn nhau ra bắn nhé.
CLB Paintball Tân Bình trang bị súng khá xịn, nhập từ USA. Cụ thể hơn, CLB này dùng model RAP4 Tornado (RAP = Real Action Paintball). RAP4 là thương hiệu thứ dữ trong làng paintball đấy bà con ạ.

Nguyên tem trong hộp:

Linh kiện rất chất lượng, chế tạo cứng cáp đúng chất USA

Cảnh báo rất rõ ràng từ nhà sản xuất: đây không phải là thứ để nghịch linh tinh nhá

Cấu tạo tinh xảo từ rất nhiều bộ phận

Lắp ráp hoàn chỉnh:

Súng đúc từ hợp kim nhôm, mạ hợp kim nicken và titan

Nòng chuẩn cho đường đạn thẳng và ổn định

Cấu tạo tổng thể chắc chắn, gọn gàng đúng chất Mỹ

Chỉ cần cầm là cảm thấy xịn liền

Hộp tiếp đạn chắc chắn

Bộ phận cực kỳ quan trọng: bình khí nén CO2 hoặc N2

Bình nén khí rất chắc chắn, chịu được áp lực lên tới 52 atm (xe hơi 4-7 chỗ thông thường có áp lực bánh xe chỉ vào khoảng 2,2 atm), có date rõ ràng và sẽ được thay mới khi hết hạn. Đây là yếu tố đảm bảo an toàn cho người chơi. Bình khí nén xịn sẽ giúp lực bắn mạnh, đường đạn chính xác, lâu phải xạc lại (bình nén dạng này bắn 400 viên mới phải xạc lại)

Khẩu này vừa tham chiến về nên trên thân súng còn dính "máu" của chủ nhân:

Cũng xin nói thêm về cấu tạo cơ bản này

Trong môn paintball, có nhiều khẩu được thiết kế rất giống súng thật (về hình dáng). Để có được điều này, hộp tiếp đạn phải tận dụng bộ phận băng đạn, còn bình khí nén thì giấu vào báng súng. Việc này đem lại một số bất lợi:
- đạn giấu vào băng đạn thì chỉ chứa được khoảng 20 viên (so với max 250 viên đối với khẩu trên). Bắn rất nhanh hết và phải liên tục tiếp đạn. Tiếp đạn trong trận thì dễ chết lắm ^^
- bình khí nén kích thước nhỏ nên dung lượng rất hạn chế, thường chỉ đủ áp lực cho max 60 viên (so với max 400 viên). Hết khí nén thì phải mang vào xưởng nạp lại, rất phiền.
- lực bắn yếu, đường đạn không chuẩn, cảm giác bắn không sướng (âm thanh, độ giật nảy, tiếng đạn va chạm mục tiêu...)

Sau 1 quãng thời gian chơi môn này thì Chip thấy khẩu cơ bản này tấn công sướng nhất, gọn nhẹ dễ sử dụng, bắn 1 tay rất chuẩn, xoay trở linh hoạt.

Tới thời điểm này, súng RAP4 Tornado có thể khẳng định là xịn nhất trong các CLB Paintball miền Nam (miền Trung và miền Bắc thì em chưa được biết)

Thông số kỹ thuật cụ thể:

Đạn của súng là những viên hình cầu, bên trong chứa nước sơn màu.

Khi tiếp cận mục tiêu, đạn sẽ vỡ và để lại vết sơn rất đẹp mắt ^^

Trúng đạn này có thể gây bầm cả tuần lễ, thậm chí rách da chảy máu, nếu vào mắt sẽ gây mù. Vì vậy người chơi cần phải mặc đồ bảo hộ và đeo mặt nạ bảo vệ khi giao chiến.

Tạm dừng chủ đề về súng nữa, mình nói về sa hình nhé...

CLB Paintball Tân Bình có tổng cộng 4 sa hình (so với các địa điểm khác chỉ có 1-2 cái):

1. Trường bắn tập:

Khu vực này dành cho người mới chơi làm quen súng, nhắm bắn bia

2. Chiến trường kho xăng:

Sa hình này không rộng lắm, phù hợp quy mô 3 đấu 3 trở xuống. Đặc trưng của khu này là âm thanh đạn đập vào thùng phuy rất đã. Đánh trong sa hình này rất phấn khích vì âm thanh surround 9.1 chuẩn DTSHD-master

3. Chiến trường làng quê:

Kích thước sa hình này cũng ngang với chiến trường kho xăng, hợp với quy mô tham chiến 3-3 trở xuống. Đặc trưng của sa hình này là các chướng ngại có thể xuyên phá (vách nhà tranh, lùm cây nhỏ). Để thích nghi, chiến thuật hợp lý là di chuyển cơ động liên tục.

4. Chiến trường rừng nhiệt đới:

Đây là sa hình lớn nhất, có thể đáp ứng quy mô tham chiến 5-5. Sa hình có nhiều chướng ngại vững chắc, địa hình phức tạp, đòi hỏi công thủ hợp lý. Một số khu vực có thể tạo thành cứ điểm phòng thủ, có thể lợi dụng để lấy ít địch nhiều.

Sơ qua về sa hình là như vậy, phần khám phá để cho anh em tự do nhé ^^

Cuối cùng, em nói về thiết bị hỗ trợ và dịch vụ đáp ứng:

Giáp bảo vệ:

... mặc vào sẽ như thế này

Nếu cảm thấy tự tin vào trình độ né đạn của mình thì học theo nữ commando này, không cần áo giáp luôn cho nhẹ người

Thiếu giáp thì được, chứ mặt nạ bảo hộ thì chắc chắn phải đeo, không đùa được

Khu vực chọn súng (như nhau cả thôi, vì đều là hàng mới tinh cả)

Mỗi trận đều có trọng tài theo dõi và tính điểm:

Cuối cùng là khu vực để xe rộng mênh mông (xe biển đỏ là thường xuyên)

Giá cả tham khảo:
- dịch vụ thuê sân + áo + quần + mặt nạ + giày + bảo vệ tay chân: 50k, bắn hết đạn thì thôi
- đạn: 1.5k/viên

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/12/07
223
160
43
Re:Lập hội chơi môn này đi mấy anh ơi (em chôm ở CNL)

Rồi...chơi luôn...tập tành tí chờ tụi tùng của qua...em đăng kí 1 chân.

Hạng B2
21/8/09
306
1
0
34

sgtrafficjam nói:
Rồi...chơi luôn...tập tành tí chờ tụi tùng của qua...em đăng kí 1 chân.
Anh cũng muốn chơi nhưng sợ thèng nào ghét nó tráo súng thật bắn trúng hộc "Si rô" thì toi!

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
2/1/08
3.518
9
38
52
Muakskisses City

Đúng rồi, bác Hai Néo gây thù chuốc oán nhiều nên lo sợ điều này cũng phải - chậc, em cũng đang lo giống bác

Hạng B2
27/4/11
426
505
93

Bác cho em địa chỉ cụ thể được không ah? Em cũng đang khoái món này. Nếu không có địa chỉ thì Bác vẽ hoặc chỉ cho em đường đến đó, chứ trên đường Cộng Hòa thì doanh trại bộ đội quá trời luôn.

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine

Hai cha sợ thì về Bến tre mau ít gáo dừa ... còn không thấy thằng nào nó ghét thì chạy sa chỗ nó chơi ra hoặc cùng phe cho đỡ bị bắn . Em mà có súng nè hai lão chết với em

Hạng B2
21/8/09
306
1
0
34

manhodessa nói:
Hai cha sợ thì về Bến tre mau ít gáo dừa ... còn không thấy thằng nào nó ghét thì chạy sa chỗ nó chơi ra hoặc cùng phe cho đỡ bị bắn . Em mà có súng nè hai lão chết với em
Hehe...biết ngay là "địt" có đầy ở xung quanh mà! Nhào vô chơi nóa bắn chít liền!

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM

muakskisses nói:
Đúng rồi, bác Hai Néo gây thù chuốc oán nhiều nên lo sợ điều này cũng phải - chậc, em cũng đang lo giống bác
Vậy là hai Bác...ác giống nhau àh?

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon

trước đây em cũng máu trò này lắm, đầu tư không biết là bao nhiêu tiền và thời gian cho vụ này. khi nào 4 Bành đi thì báo trước cho Q nha.

đây là hình cây súng trước đây (của người ta...giống y chang như vậy chứ bây giờ mà chụp súng của mình đưa lên thì không được hohoho)

Lập hội chơi môn này đi mấy anh ơi (em chôm ở CNL) có chỉ dẫn đường rồi mấy anh ơi

29/12/10
196
2
18
42

muakskisses nói:
a Muak mà chơi môn này em sợ mấy em chân dài vào dí bắn anh không thì tèo đó nha anh