HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
- Gửi danh sách cập nhật tới 30/11/2017.
- Em nghĩ rằng thông tin cập nhật trên danh sách chỉ cần là dự kiến ban đầu, chưa chốt cũng được, sau khi chốt danh sách thì anh em có thể điều chỉnh để khớp với nhau cũng được.
- Em mong muốn việc tổng hợp danh sách thực hiện tới ngày 17/1/2018
- từ ngày 17/1/2018 đến 27/1/2018 là để anh em bàn bạc điều chỉnh kế hoạch online.
- Ngày 28/1/2018 (chủ nhật) thì anh em gặp nhau offline để chốt cuối cùng ạ.
(Em nghĩ tết nhất mọi người bận rộn khó có thể nay tập hợp mai tập hợp được nên em cứ định ngày trước ngay lúc đầu như vậy để các anh em xắp xếp kế hoạch ạ)
- Em chưa đi lần nào nhưng tham khảo thấy mấy bác khác chia xẻ là ngày đi, đêm nghỉ mà chỉ 2.5 ngày là ra tới tận Hà nội,
- cá nhân em thì mong muốn lúc đi ra bắc thì đi khẩn trương, rút ngắt thời gian đi cho nhanh nhan ra tới nơi, còn khi trở về thì em sẽ cho gia đình nghỉ ngơi chơi bời 1 chút ở Huế hay Quy nhơn gì đó 1 ngày rồi mới đi tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tô bá quyền
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
em gửi dưới đây là chia sẻ của 1 người đã từng đi ạ....
--------------
Pi SevenTập Lái

Sau khi đọc bài các bác, em đã có chuyến SG-HN, HN-SG tết Bính Thân.
Em tóm tắt hành trình cho bác nào tết năm sau muốn đi tham khảo thêm.
Ngày 1:
Sáng xuất phát lúc 3h22 chạy 1 mạch 236km tới đúng quán cháo bánh hỏi lòng heo Huyền trên QL1 thì dừng lại ăn sáng (7h30)
8h18 đi tiếp 400km thì ngừng lại nghỉ ngơi ăn trưa (12h)
13h đi tiếp, khoảng 15h23 tới đèo Cả (lúc này chạy được 530km)
Tới 18h5 thì tới Quy Nhơn (658km), ăn món bánh xèo tôm nhảy (quán Anh Vũ 17 Diên Hồng).
Ngày 2:
Xuất phát lúc 4h37, tới 8h10 tới TT La Hà (Quảng Ngãi - 832km)
Tầm 11h45 vào thành phố Đà nẵng ăn trưa, nghỉ ngơi (quãng đường đi được là 971km).
12h50 tiếp tục lên đường, lỡ đi xuyên qua Huế nên mất nhiều thời gian do kẹt xe, lúc về rút kinh nghiệm đi đường tránh (đường đẹp).
19h40 tới Đồng Hới, nghỉ ks Anh Linh - sau 2 ngày đi được 1233 km.
Ngày 3:
5h xuất phát (mỗi ngày khí thế lại giảm mạnh nhưng đã phóng lao :D )
Tới 9h30 thì tới Vinh (1437km), dừng ăn cháo lươn, thăm họ hàng tới 11h chạy 1 mạch tới Hà nội.
Tổng số km sau 3 ngày là 1744.4 km.

Tổng kết: đi 3 ngày rất mệt, nhất là khi chạy 1 lái. Ngày đầu dừng Quy Nhơn là quá xa, nên tìm điểm dừng chân nào gần hướng Sg hơn.
Hành trình quay về em chạy 4 ngày nên thoải mái hơn, còn đủ thời gian nghỉ ở Mũi né ăn chơi 1 ngày đêm. Ngoài ra còn kiếm vài đoạn đường HCM chạy ngắm cảnh (rất đẹp và vắng), bỏ hầm chạy đèo để tăng cảm xúc :)
Cảm ơn các bác đã xem.​
------------------------

OTC confirmed
Hạng B1
15/11/17
73
118
33
Quận 10
em gửi dưới đây là chia sẻ của 1 người đã từng đi ạ....
--------------
Pi SevenTập Lái

Sau khi đọc bài các bác, em đã có chuyến SG-HN, HN-SG tết Bính Thân.
Em tóm tắt hành trình cho bác nào tết năm sau muốn đi tham khảo thêm.
Ngày 1:
Sáng xuất phát lúc 3h22 chạy 1 mạch 236km tới đúng quán cháo bánh hỏi lòng heo Huyền trên QL1 thì dừng lại ăn sáng (7h30)
8h18 đi tiếp 400km thì ngừng lại nghỉ ngơi ăn trưa (12h)
13h đi tiếp, khoảng 15h23 tới đèo Cả (lúc này chạy được 530km)
Tới 18h5 thì tới Quy Nhơn (658km), ăn món bánh xèo tôm nhảy (quán Anh Vũ 17 Diên Hồng).
Ngày 2:
Xuất phát lúc 4h37, tới 8h10 tới TT La Hà (Quảng Ngãi - 832km)
Tầm 11h45 vào thành phố Đà nẵng ăn trưa, nghỉ ngơi (quãng đường đi được là 971km).
12h50 tiếp tục lên đường, lỡ đi xuyên qua Huế nên mất nhiều thời gian do kẹt xe, lúc về rút kinh nghiệm đi đường tránh (đường đẹp).
19h40 tới Đồng Hới, nghỉ ks Anh Linh - sau 2 ngày đi được 1233 km.
Ngày 3:
5h xuất phát (mỗi ngày khí thế lại giảm mạnh nhưng đã phóng lao :D )
Tới 9h30 thì tới Vinh (1437km), dừng ăn cháo lươn, thăm họ hàng tới 11h chạy 1 mạch tới Hà nội.
Tổng số km sau 3 ngày là 1744.4 km.

Tổng kết: đi 3 ngày rất mệt, nhất là khi chạy 1 lái. Ngày đầu dừng Quy Nhơn là quá xa, nên tìm điểm dừng chân nào gần hướng Sg hơn.
Hành trình quay về em chạy 4 ngày nên thoải mái hơn, còn đủ thời gian nghỉ ở Mũi né ăn chơi 1 ngày đêm. Ngoài ra còn kiếm vài đoạn đường HCM chạy ngắm cảnh (rất đẹp và vắng), bỏ hầm chạy đèo để tăng cảm xúc :)
Cảm ơn các bác đã xem.​
------------------------
Cảm ơn bác vì bài thực tế này, bản thân em không phải là lái mới nhưng ít chạy đường dài. Hôm vừa rồi đã tess thử chạy đi Châu Đốc An Giang đi và về luôn trong ngày có cả chạy đêm. Mặc dù chỉ khoảng 470km ăn nghỉ cafe thoải mái nhưng cũng thấy mệt.
Vậy nên nếu chạy 1 lái em nghĩ phương án 2,5 đến 3 ngày là chạy rất căng với lại đường ngày Tết xe khách chạy rất kinh khủng. Cá nhân em vẫn chọn phương án chạy 4 ngày để đảm bảo an toàn ạ. Bác nào nghiên cứu hoặc có kinh nghiệm chạy đường HCM xin chỉ giáo để em né bớt QL1 với ạ.

Tập Lái
2/11/17
17
9
3
43
Em mới đi Sg-Đn xog,đường 1A tình hình nhiều ổ gà,e bị nổ 3 lốp liền.e đi xe gầm thấp(bmw116).Chiều về e ko dám đi nữa(gửi xe lồng vào).Các bác chú ý nhé!

• Like
Reactions: QT75, OTC and HFF
OTC confirmed
Hạng B1
15/11/17
73
118
33
Quận 10
Em mới đi Sg-Đn xog,đường 1A tình hình nhiều ổ gà,e bị nổ 3 lốp liền.e đi xe gầm thấp(bmw116).Chiều về e ko dám đi nữa(gửi xe lồng vào).Các bác chú ý nhé!
Tình hình đường 1 như bác 999 nói nghe căng quá nhỉ( nổ 3 lốp). Bác HFF và nhapccc cho ý kiến coi có phương án tránh đường 1 tối ưu nào không ạ.

• Like
Reactions: HFF
Tập Lái
2/11/17
17
9
3
43
Tình hình đường 1 như bác 999 nói nghe căng quá nhỉ( nổ 3 lốp). Bác HFF và nhapccc cho ý kiến coi có phương án tránh đường 1 tối ưu nào không ạ.
E đi đến Phú Yên đoạn qua hầm đèo cả bị ăn ổ gà nổ 2 liền lúc,ko tìm đc chỗ vá may có ông chú tốt bụng nhà bán cơm mới mua xe cho mượn bộ kích và tháo bánh mang vào tp(cách 30km) mới thay đc.Các bác đi gầm thấp nên chú ý,nếu đi đi vận tốc thấp và tránh ổ gà ra ko các bác về ăn tết lại buồn ạ!

Hạng B1
12/8/14
71
85
18
40
E đi đến Phú Yên đoạn qua hầm đèo cả bị ăn ổ gà nổ 2 liền lúc,ko tìm đc chỗ vá may có ông chú tốt bụng nhà bán cơm mới mua xe cho mượn bộ kích và tháo bánh mang vào tp(cách 30km) mới thay đc.Các bác đi gầm thấp nên chú ý,nếu đi đi vận tốc thấp và tránh ổ gà ra ko các bác về ăn tết lại buồn ạ!
Thanks bác rất nhiều.
Đi quốc lộ 1 thì xác định là có nhiều đoạn đường xấu rồi, nhưng nếu đi đường HCM sẽ xa hơn khá nhiều. Nếu tổ chức đi thành đoàn, các xe hỗ trợ lẫn nhau, Nhờ bác nào có kinh nghiệm dẫn đầu đoàn xe..... Thì em nghĩ cũng không quá phức tạp.

• Like
Reactions: HFF and NghiMi
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Cám ơn bác Spring999 đã chia xẻ ạ!
nổ 3 phát, phải tháo bánh chạy 30km thì ghê quá nhỉ! Đoạn đó là đoạn đường đang sửa chữa hay chỉ là đường xấu hả bác?
.....
đó chính là lý do cần đi theo nhóm đấy ạ! anh em hỗ trợ lẫn nhau những lúc như vậy.
Hy vọng sẽ có bác đã từng chạy bắc nam rồi tham gia lần này để làm thủ lĩnh dẫn đoàn.

Tập Lái
2/11/17
17
9
3
43
Cám ơn bác Spring999 đã chia xẻ ạ!
nổ 3 phát, phải tháo bánh chạy 30km thì ghê quá nhỉ! Đoạn đó là đoạn đường đang sửa chữa hay chỉ là đường xấu hả bác?
.....
đó chính là lý do cần đi theo nhóm đấy ạ! anh em hỗ trợ lẫn nhau những lúc như vậy.
Hy vọng sẽ có bác đã từng chạy bắc nam rồi tham gia lần này để làm thủ lĩnh dẫn đoàn.
Đường xuống cấp và đc nhà thầu vá lại,chắc đoạn e đi chưa kịp vá nên mới như vậy,các bác tổ chức đi thành đoàn hỗ trợ lẫn nhau thì ok.Bh đường 1A khá vắng vẻ(theo suy đoán của e là hàng hoá đc vận tải theo đường biển nhiều rồi).

• Like
Reactions: OTC and HFF
OTC confirmed
Hạng B1
15/11/17
73
118
33
Quận 10
Hiện nay có em, bác HFF, bác nhapccc như vậy là mới có 3 người và chưa ai chạy Nam Bắc cả, có vẻ căng nhỉ? Tuần sau các bác có rảnh ghé Q10 chỗ cafe Bắc Hải em mời cafe tiện thể bàn trước xíu ạ. Em thấy hơi lo lắng mặc dù trong lòng vẫn máu chuyến SG-HN này.

• Like
Reactions: HFF