Hạng D
13/1/14
1.936
12.155
113
Lắp thêm nắp thùng trên xe bán tải có bị phạt không ?
Nhiều thành viên trong diễn đàn phản ánh bị CSGT xử phạt vì lắp nắp thùng xe bán tải. Vậy việc lắp thêm thùng xe bán tải có vi phạm luật giao thông hay không ?[pagebreak][/pagebreak]

Cụ thể, bác "Bahabe" chia sẻ câu chuyện như sau :

"Bữa kia em chạy từ sân bay về, qua công viên Hoàng Văn Thụ thì bị ngoắt lại trong khi mình không hề đi sai làn. Em xuống hỏi: "Có việc gì không anh?" Chú CSGT nói "Anh cho kiểm tra cái thùng xe" (Chả là em chạy xe bán tải). Em nghe thấy thế khiếp quá, liên tưởng ngay đến vụ xe bán tải như em chở mấy ngàn cái điện thoại, máy tính bảng báo đăng, liền mở phắt thùng xe lên bảo "Tôi chẳng chở gì cả". Chú CSGT cầm giấy đăng kiểm, so ảnh chụp xe với xe và nói: "Em xem cái nắp thùng xe thôi, nhiều người khi đăng kiểm không có nắp thùng xong về gắn nắp thùng vào là vi phạm. Anh không có vi phạm gì, xin lỗi làm mất thời gian của anh! Mời anh đi".

Các bác lưu ý, Bộ Giao thông vận tải đã ký ban hành Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT ban hành Quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có thay đổi như sau :

"Việc lắp thêm hoặc tháo bỏ nắp che khoang chở hàng, hành lý của xe ôtô PICKUP nhưng không làm thay đổi kích thước bao của xe được miễn lập hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo."

Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 10 tháng 3 năm 2015 và thay thế Thông tư số 29/2012/TT-BGTVT ngày 31/7/2012 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

Như vậy, việc lắp thêm nắp thùng xe phía sau nhưng không làm thay đổi kích thước bao thì không phạm luật.

Chỉnh sửa cuối:
Đm cái thằng xxx đăng ký ở 282. Bữa xe em có thanh chắn hàng inox thôi mà nó cũng hù không làm giấy làm chủ xe bán cho em phải ói cho nó 500k. Kêu tháo ra, em đi lấy chìa khoá định tháo rồi, nhưng chủ xe nói thôi kệ nó muốn kiếm tiền đấy mà, và đi theo nhét cho 500k thế là xét xong xe

• Like
Reactions: np.tan and pta
Hạng B2
4/8/14
307
234
43
34
từ nay các bác tài Pickup yên tâm mà chiến thôi; gắn nắp thùng lên chạy vi vu, ko thích thì tháo rời ra. Các anh XXX lần này hết làm khó làm dễ nữa.

Hạng D
2/10/14
1.197
1.425
113
XXX nào bắt, thì kêu cho em xin cái biên bản. Dám lập biên bản mới lạ. Mấy XXX chỉ giỏi hù dọa dân đen, không biết luật bơi móc cái khác ra mà phạt. Cũng giống như đường 2 làn xe mỗi bên, không có biển 412 cứ phạt vượt phải. Cái đường trống lõng không bị kẹt gì không cho chạy, mà bắt dân chạy lề bên trái cho kẹt xe chơi. :3dsoccer: