Hạng C
20/8/14
677
698
93
Các bác ơi, nhóc em em nó đang mua Ford focus 1.6 đời 2015 nhưng trên xe chỉ có chìa khởi động thông thường. Em nó dự định hãng chuyển qua smart key dạng start/stop, hãng nói làm được và đồng ý làm việc này nhưng lại không bảo hành cho xe sau này. Như vậy có đúng không vì mình lắp Smart key ở hãng chứ có phải ra chợ trời mà lắp đâu?
Mình không rành vụ này và nhờ các bác tư vấn giúp.

Hạng B2
19/3/16
162
149
43
41
Họ ko bảo hành đâu bác vì bộ đó họ lắp ngoài cho mình và nguyên bản xe ko có nếu lắp vào thì phải động chạm đến đường điện nên nếu sau này có vấn đề gì về điện chắc chắn ko bảo hành bác nhé.
Nếu e bác thích lắp thì ra ngoài mà lắp cho nó rẻ chứ mang tiếng lắp trong hãng nhưng bộ đó họ cũng ra ngoài mua rồi mang vào lắp cho mình nhưng giá tính gấp đôi có khi gấp 3 giá ở ngoài đấy bác àh.

Hạng D
15/11/13
3.840
4.658
113
Em đọc chính sách bảo hành của Ford, nó có cái này:

Những mục không bao gồm trong bảo hành:
Hỏng hóc do nguyên nhân tai nạn, cháy hoặc các tai nạn khác, hư hỏng do nguyên nhân thiếu bảo dưỡng định kỳ theo quy định của Ford Việt Nam.
Hư hỏng do sử dụng sai mục đích, cẩu thả thiếu sự chăm sóc bảo dưỡng và cất giữ xe không đúng như mô tả trong tài liệu hưỡng dẫn sử dụng xe
Những hư hỏng do sử dụng phụ tùng không chính hãng hoặc sử dụng trong tình trạng quá tải theo quy định của nhà sản xuất.
Những hao mòn theo thời gian như phai màu tự nhiên của các bề mặt sơn, các bề mặt mạ, bọc đệm hoặc các phụ tùng hao mòn theo thời gian sử dụng như các loại lõi lọc, má phanh, bugi ...vv
Những xe mà đồng hồ chỉ thị số Km bị thay đổi nên việc nhận biết số Km thực tế không còn đúng.
Công ty Ford Việt Nam không chịu các chi phí ngẫu nhiên như bồi hoàn mất mát về sử dụng xe, thời gian, cơ hội, mất mát kinh tế trong thời gian không sử dụng xe.

Theo em hiểu thế này, cái smartkey mà bác độ, nó nằm trong danh mục những phụ tùng không chính hãng, vì nó không có do chính Ford Việt Nam gắn trên xe bác ngay từ lúc đầu giao xe, và cái smartkey nó cũng không nằm trong danh sách phụ tùng chính hãng được bán ra cho Ford Focus.
Bác thỏa thuận với đại lý Ford, đại lý Ford đồng ý gắn cho bác nhưng không có nghĩa rằng cái smartkey nó trở thành "phụ tùng chính hãng". Rủi sau này có hư hệ thống điện chẳng hạn, thì Ford có thể báo rằng hư hỏng điện này xảy ra do cái smartkey của bác bị chập dẫn tới toàn bộ hệ thống điện hư, không bảo hành.

Hạng C
20/8/14
677
698
93
Cảm ơn các bác, vậy nếu mình thích thì lắp, nên lắp bên ngoài và không được bảo hành nữa.

Hạng D
15/11/13
3.840
4.658
113
Cảm ơn các bác, vậy nếu mình thích thì lắp, nên lắp bên ngoài và không được bảo hành nữa.
Đúng rồi đó bác. Lắp ngoài hay lắp trong gì đều cũng không được bảo hành thì thôi ra ngoài gắn cho rẻ. Đồ giờ có cầu chì hết, em nghĩ không xui đến nỗi đi luôn nguyên dàn điện đâu. Còn máy móc các thứ vẫn bảo hành cho bác nhe.

Hạng C
20/8/14
677
698
93
Đúng rồi đó bác. Lắp ngoài hay lắp trong gì đều cũng không được bảo hành thì thôi ra ngoài gắn cho rẻ. Đồ giờ có cầu chì hết, em nghĩ không xui đến nỗi đi luôn nguyên dàn điện đâu. Còn máy móc các thứ vẫn bảo hành cho bác nhe.
Vậy là chỉ không bảo hành dàn điện thôi đúng không bác? Dàn điện Ford thì có gì để bàn không?
Nếu lắp ngoài bác cho mình vài địa chỉ uy tín với?

Hạng D
15/11/13
3.840
4.658
113
Vậy là chỉ không bảo hành dàn điện thôi đúng không bác? Dàn điện Ford thì có gì để bàn không?
Nếu lắp ngoài bác cho mình vài địa chỉ uy tín với?
Đồ điện thì lúc nào cũng mang tính hên xui cao hết đó bác. Tốt cỡ mấy cũng có khả năng hỏng. Mà em không nghĩ dễ hỏng như vậy đâu. Nhiều người vẫn lên đèn xenon, smartkey các thứ mà cũng không thấy hư gì. Lắp ngoài em không rành nên em không dám phán. Bác dạo thêm group Ford để tham khảo mấy bác đã lên smartkey cho Focus đời giống bác thử :D.