Hạng B2
15/3/07
317
19
0
Cái laptop của em cắm line ADsl vào không truy cập được trong khi em sử dụng Dia. thì vẫn bình thường .Sau khi nhân viên Viettel đến cài đặt lại cho máy bàn thì không sử dụng được cho laptop . Cắm line vào nó vẫn báo kết nối nhưng truy cập web thì báo lỗi không thấy sever . Theo em đoán chắc nó bị sai thông số gì đó mong các bác chỉ giúp em với !

RE: laptop không kết nối ADLS được , các bác giúp em với!!!

Bác ơi laptop của bác bao giờ cũng có 2 đường cắm kết nối (1 là đường line cắm thẳng giắc điện thoại vào thì chỉ dùng được mạng 1269 hay 1260 thôi. 2 là cắm vào đường Lan , được kết nối qua modem ADSL ) Nếu bác dùng qua modem thì rất có thể bác phải config lại modem. Cái này bác cứ alo cho bọn cung cấp dịch vụ ADSL nó qua sử lý cho bác free

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Trích đoạn: noithatoto_quyhung

Bác ơi laptop của bác bao giờ cũng có 2 đường cắm kết nối (1 là đường line cắm thẳng giắc điện thoại vào thì chỉ dùng được mạng 1269 hay 1260 thôi. 2 là cắm vào đường Lan , được kết nối qua modem ADSL ) Nếu bác dùng qua modem thì rất có thể bác phải config lại modem. Cái này bác cứ alo cho bọn cung cấp dịch vụ ADSL nó qua sử lý cho bác free
Em xin thưa với bác là hai cái giắc đó hoàn toàn khác nhau bác ợ

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Hoàn toàn chính xác là 2 cổng này hoàn toàn khác nhau,không cắm lẫn được.
Bình thường,trước khi viettel đến cài lại,bác có cắm ADSL vào cổng LAN và kết nối bình thường k ? Mà lý do tại sao Viettel đến cài lại modem vậy bác ? Nếu trước khi cài lại mà bác vẫn vào được tốt thì không lý nào lại vào không được trong khi máy bàn vẫn vào tốt.
Theo kinh nghiệm ít ỏi của em có 2 lý do sau :
1- Bác bị spyware-adware
2- Bác chưa cài driver cho Lap đúng để cổng LAN hoạt động.

Hạng B2
15/3/07
317
19
0

trước khi Vt đến cài đặt lại (vì bị hư line mất tín hiệu ) thì em vẫn sử dụng bình thường . Vì em dốt vi tính nên em ít khi nào dám sử dụng laptop để truy cập nên khả năng bị vi rus thì chắc là không và em có chương trình diệt vr do bên bán máy lap top cài .

Hạng D
23/10/04
2.240
1.877
113

Có nghĩa là nhà bác có 2 máy tính, một để bàn, một Laptop, cái PC để bàn bác vào Net ngon lành, chứng tỏ đường line ADSL tốt, modem cũng tốt, vấn đề còn lại là cái Laptop bác bị gì đó liên quan đến cấu hình card mạng.
Bác không rành vi tính, bác mở máy PC để bàn lên, nhấn phím Windows giữ luôn (phím hình lá cờ nằm giữa phím Crtl và Alt) rồi nhấn tiếp phím chữ cái R, sẽ hiện ra màn hình nhỏ bên góc trái dưới, bác gõ chữ CMD rồi Enter, nó sẽ nhảy ra màn hình màu đen có chấm trắng chớp chớp, bác gõ tiếp chữ Ipconfig /all rồi Enter, bác làm tương tự với Laptop rồi chụp cái 2 cái màn hình post lên đây là ae tư vấn tiếp cho, còn nếu bác biết chút chút thì so sánh xem 2 màn hình có tương tự các tham số như nhau không?

Hạng B2
15/3/07
317
19
0

Trích đoạn: lienthanhquyet

Có nghĩa là nhà bác có 2 máy tính, một để bàn, một Laptop, cái PC để bàn bác vào Net ngon lành, chứng tỏ đường line ADSL tốt, modem cũng tốt, vấn đề còn lại là cái Laptop bác bị gì đó liên quan đến cấu hình card mạng.
Bác không rành vi tính, bác mở máy PC để bàn lên, nhấn phím Windows giữ luôn (phím hình lá cờ nằm giữa phím Crtl và Alt) rồi nhấn tiếp phím chữ cái R, sẽ hiện ra màn hình nhỏ bên góc trái dưới, bác gõ chữ CMD rồi Enter, nó sẽ nhảy ra màn hình màu đen có chấm trắng chớp chớp, bác gõ tiếp chữ Ipconfig /all rồi Enter, bác làm tương tự với Laptop rồi chụp cái 2 cái màn hình post lên đây là ae tư vấn tiếp cho, còn nếu bác biết chút chút thì so sánh xem 2 màn hình có tương tự các tham số như nhau không?
Vâng , bác nói đúng đấy . Lúc viettel đến sửa anh nhân viên lại cài thêm kết nối qua WAN miniport trong khi đó laptop thì không có cài thêm phần này cứ cắm line vào là tự động kết nối (local area connection. ) Em đã làm như bác hướng dẫn thì thấy thông số và các mục của PC nhiều hơn hẳn Laptop . Em thì dốt luôn cả phần chụp và post ảnh nên chắc phải chờ hết mùng ôm ra dịch vụ vậy .Hic.

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46

Laptop ở nhà em cũng xảy ra tình trạng như bác. Kết nối bằng PC bình thường nhưng cắm vô Laptop thì kg sử dụng đc. E đã đem ra chỗ khác cắm line ADSL thử nhưng vẫn kg đc. Đem ra chỗ chuyên sửa Laptop, khi cắm line ADSL của họ thì kết nối bình thường. Kg biết bị gì luôn[&:]

Hạng D
15/5/07
1.488
2.030
143

Em nghĩ là do đụng ip.
Các bác vào Start ---->Run ----> Gõ CMD sau đó nhập lệnh như sau:

ipconfig /release
ipconfig /renew

Các bác thử xem sao.

South Africa
4/11/06
776
10.645
93

Do máy bác đang để IP tĩnh nên vào mạng được nhưng không kết nối internet được; bác chỉnh qua chế độ cấp IP động là xong thôi.
start-setting-network connections-local area connection-chuyển vệt sáng xuống internet protocol (TCP/IP) - properties-chọn chế độ cấp IP và DNS automatic.
Chúc bác thành công.