Hạng D
2/12/03
1.501
3.834
113
Vietnam
Lexus dẫn đầu khảo sát khách hàng hài lòng ở Mỹ
Lexus vươn lên dẫn đầu cuộc khảo sát American Customer Satisfaction Index (chỉ số hài lòng của khách hàng) 2015. Cuộc khảo sát năm ngoái thương hiệu xe sang Nhật đứng hạng 3 đồng hạng với Volkswagen, đứng sau Mercedes-Benz và Subaru.
[pagebreak][/pagebreak]

Kết quả khảo sát hàng năm ACSI dựa trên nhận xét của khách hàng đã sở hữu xe được 3 năm. Cuộc khảo sát năm nay Lexus đứng đầu với 84 điểm, mặc dù điểm số không cao hơn năm ngoái nhưng đủ để vượt qua Mercedes-Benz 83 điểm, giảm điểm 3%.

Trong số 27 thương hiệu được khảo sát, năm nay có đến 15 bị giảm điểm, 10 thương hiệu duy trì được điểm số. Chỉ có 2 thương hiệu được tăng điểm đó là đó là Acura tăng 8% được 83 điểm (đồng hạng 2 với Mercedes) và BMW tăng 3% được 82 điểm đứng hạng 3.

Các thương hiệu ngoại nhập đạt chỉ số hài lòng cao hơn xe Mỹ. Xe ngoại chiếm 77% trong số những xe có điểm số trên trung bình.

Xe Mỹ đạt điểm số hài lòng cao nhất là Ford với 81 điểm, kế tiếp là GM được 79 điểm và Chrysler được 75 điểm.
Theo: Leftlanenews

Hạng D
9/2/15
1.125
6.505
113
Ko lien quan,nhung tai sao doanh so Subaru o Viet Nam lai heo vay may bac

Hạng B2
5/2/14
277
381
63
Ko lien quan,nhung tai sao doanh so Subaru o Viet Nam lai heo vay may bac
dễ hiểu mà bác, giá đắt. Lấy em XV ra làm ví dụ, cùng phân khúc với CR-V, CX3, Tucson nhưng giá tới 1,3 tỷ, trong khi mấy em kia trên dưới 1 tỷ thôi

Hạng B1
24/5/13
78
114
33
Tính theo biểu thuế thì em chẳng thấy đắt gì mà còn rẻ. Còn xe Su đắt hơn các xe Jap khác đơn giản vì nó tốt hơn hẳn (nguyên cái dẫn động awd trang bị cơ bản đc đánh giá tốt nhất trong các xe Jap đã ăn đứt 1 cơ số tiền rồi).

• Like
Reactions: Face2Face and m.m
Hạng B2
5/2/14
277
381
63
Tính theo biểu thuế thì em chẳng thấy đắt gì mà còn rẻ. Còn xe Su đắt hơn các xe Jap khác đơn giản vì nó tốt hơn hẳn (nguyên cái dẫn động awd trang bị cơ bản đc đánh giá tốt nhất trong các xe Jap đã ăn đứt 1 cơ số tiền rồi).
Subaru là xe tốt nhưng bác cũng đừng thần thánh nó quá, đặt biệt là những dòng xe phổ thông của nó. Ko biết biểu thuế VN có hợp lý hay không nhưng nếu so sánh giá ở Thái Lan thì em XV 2.0 AWD phiên bản cao nhất còn rẻ hơn CX-5 và CR-V phiên bản không có AWD hoặc 4WD.
http://www.subaru.asia/th/media/buying/info/pricelist.pdf
http://www.honda.co.th/en/crv
http://www.mazda.co.th/cars/mazda-cx-5/specs-prices/engine/

Hạng B2
8/8/15
343
149
43
54
Hãng ăn dầy quá, so đâu xa, bản Forester thường với GV hay OS là rõ.

• Like
Reactions: Face2Face
Hạng C
31/5/11
511
606
123
dễ hiểu mà bác, giá đắt. Lấy em XV ra làm ví dụ, cùng phân khúc với CR-V, CX3, Tucson nhưng giá tới 1,3 tỷ, trong khi mấy em kia trên dưới 1 tỷ thôi
Em không có ý war and fanboy gì hết nhưng CRV, CX5 ráp trong nước trong khi Subaru nhập khẩu trực tiếp nên chưa hẳn gọi Subaru là mắc ợ. Rồi ngoài ra xem tỷ lệ nội địa hóa (Việt Nam) bao nhiêu, chất lượng vật liệu nội địa hóa tới đâu (em ngại nhất vụ "nội địa" hóa đi gắn đầu DVD Hồ Cẩm Đào vào thấy rất kỳ), margin lãi của hãng/nhà lắp ráp là thế nào v.v..., nên chưa chắc cái nào thật sự là mắc hơn hehe (và em cũng không biết thật sự cái nào mắc hơn vì mấy cái chi tiết em vừa nêu em cũng chẳng biết được nên chịu không comment được).