Hạng D
3/2/17
3.546
4.544
113
Em còn chút thắc mắc nữa nếu dấu chấm để phân cách phần ngàn. Vậy sao người ta lại gọi là xe hai chấm, một chấm năm, ba chấm không????
Sao không gọi thuần việt là xe một phẩy năm, ba phẩy. Vì phẩy trong tiếng việt là phân định thập phân.
Vậy ta sẽ có xe 2,0 3,5 1,5 đúng hơn nhỉ.
Thay vì 2.0 3.0 1.5
Hay trong dung tích lại quy ước khác??

Về lý thuyết thì đúng là động cơ 2,0 3,0
Nhưng VN dùng từ ngoại nhập nhiều nên cũng nhập luôn 2.0 3.0
Túm lại trong thời buổi hội nhập cứ hiểu là được
^^

19/5/16
230
112
43
39
Về lý thuyết thì đúng là động cơ 2,0 3,0
Nhưng VN dùng từ ngoại nhập nhiều nên cũng nhập luôn 2.0 3.0
Túm lại trong thời buổi hội nhập cứ hiểu là được
^^
Ngoại nhập tốt chứ bác hỉ?
Hội nhập chẳng phải từ ngoại nhập sao? Hihi.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Bởi thế ổng mới ở VN hoài chứ mà đầu óc phát triển hơn thì đã qua Mỹ hay châu Âu mua nhà và chơi 1 cặp S600 và GLS500 rồi :)
Lexus bên Mỹ thường chỉ dân trung lưu chơi vì giá nó rẻ hơn hầu hết Mercedes - BMW - Audi, còn cái dạng đã có tiền chạy xe Đức một thời gian dài bên đó mà kêu chạy xe Nhật thì đều toàn "lắc đầu", bạn mình là minh chứng lúc mới qua Mỹ chưa ổn định hoàn toàn gia đình chỉ có 2 con RX350 2009 và Sienna 2010. Giờ hiện tại thì gia đình nó đang sử dụng 3Series, Q5 và đổi con Sienna thành Odyssey, hỏi nó sao k đổi RX350 2016 thấy cũng đẹp mà thì nó bảo lúc trước chưa có tiền chạy xe Đức thôi, chứ chạy xe Đức rồi chả muốn quay lại Lexus dù giá thấp hơn.

Họ nói giá Lexus ở VN thôi nhé bác, hãng Lexus nó k có nghiên cứu khách hàng VN mà đưa giá đó đâu -> cái này đám bán hàng ở VN nghiên cứu rồi lùa để bán ít ăn dày thì đúng hơn :p
Chứ hãng Lexus định giá sản phẩm của họ ở nơi sản xuất luôn thấp hơn bộ 3 nước Đức đấy, bán mắc hơn thì ở những nước phát triển ai sẽ mua chứ ở đó mà đòi bán ít ăn dày, chỉ có những nước chưa phát triển mới xảy ra cái tình trạng đó thôi :D
Anh có nhà bên Mẽo/châu Âu chưa?

Hạng C
17/8/18
735
348
98
Bởi thế ổng mới ở VN hoài chứ mà đầu óc phát triển hơn thì đã qua Mỹ hay châu Âu mua nhà và chơi 1 cặp S600 và GLS500 rồi :)
Lexus bên Mỹ thường chỉ dân trung lưu chơi vì giá nó rẻ hơn hầu hết Mercedes - BMW - Audi, còn cái dạng đã có tiền chạy xe Đức một thời gian dài bên đó mà kêu chạy xe Nhật thì đều toàn "lắc đầu", bạn mình là minh chứng lúc mới qua Mỹ chưa ổn định hoàn toàn gia đình chỉ có 2 con RX350 2009 và Sienna 2010. Giờ hiện tại thì gia đình nó đang sử dụng 3Series, Q5 và đổi con Sienna thành Odyssey, hỏi nó sao k đổi RX350 2016 thấy cũng đẹp mà thì nó bảo lúc trước chưa có tiền chạy xe Đức thôi, chứ chạy xe Đức rồi chả muốn quay lại Lexus dù giá thấp hơn.

Họ nói giá Lexus ở VN thôi nhé bác, hãng Lexus nó k có nghiên cứu khách hàng VN mà đưa giá đó đâu -> cái này đám bán hàng ở VN nghiên cứu rồi lùa để bán ít ăn dày thì đúng hơn :p
Chứ hãng Lexus định giá sản phẩm của họ ở nơi sản xuất luôn thấp hơn bộ 3 nước Đức đấy, bán mắc hơn thì ở những nước phát triển ai sẽ mua chứ ở đó mà đòi bán ít ăn dày, chỉ có những nước chưa phát triển mới xảy ra cái tình trạng đó thôi :D
Bác cứ lấy giá starting LS ở mỹ là 75k usd, nhập về vn rồi cộng riêng các khoản: Thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp, phí kiểm xe từng lô kiểu mới theo nghị định 116 của hải quan. Tính nhẩm giá vốn là gần 6 tỷ roi bác. Chưa kể chi phí bán hàng, mặt bằng v..vv.

Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Quê bác lại rất ngược với nhà em, nhà em tỉnh ven biển miền Bắc.
Nhà gọi là "có giáo dục" lại là lex.
Còn đội mer thì toàn bố láo ăn cắp với dân tín dụng.
Cái này còn tùy thuộc vào văn hóa số đông nữa, nhiều người sẽ nhìn nhau mua theo thị yếu.
Còn tiền đắt hay rẻ là do người mua quyết định, người ta nói nó đẳng cấp thì giá cao cũng mua, còn đã ko thích thì có rẻ cũng bỏ qua, cũng như LV ở tq, hạng sang ở dân da trắng, về ba tàu lại thành hàng phục vụ công sở thu nhập thấp.
Còn nhiều người nói là cảm giác lái, nếu ai đi qua mấy con renault sẽ biết nó treo cứng đúng như xe Đức, ko lẽ mer với bmw lại ngang cơ renault, nên cái đấy nó là phạm trù sở thích từng người thôi.
Tôi thấy đội xe của chính phủ rất nhiều nước, bao gồm Việt Nam, dùng đón khách quan trọng nước ngoài (có lẽ khách "toàn bố láo ăn cắp") thì toàn dùng Mercedes! Chứ chưa thấy Lexus được cái vinh hạnh đó. Còn Lexus thì để cho người "có giáo dục" như quê bác sử dụng !!!

• Haha
Reactions: Khanhngo2212
Hạng B2
26/10/07
451
417
63
37
Vậy là Việt Nam học trái với nước ngoài thật. Quy ước quốc tế về số học là dấu phẩy dùng để phân cách phần ngàn và dấu chấm dùng để phân cách thập phân.
Thảo nào nhiều người luống cuống khi dùng Excel hay sử dụng các phần mềm kiểm toán, phần mềm quản trị quốc tế.
Vậy 6,000,500.9 vnd
6.000.500,9 vnd
Bác đọc giúp em hai con số trên thử. Vậy khi dùng Excal các bác phải tự quy đổi lại hả?? Hay bác chỉnh trực tiếp trong setting?
P.s: sr bác em ko học ở Việt Nam.
trái đâu mà trái,
VN theo chuẩn quốc tế (hệ Pháp - Anh) nên dùng dấu "," định hệ ngàn, còn "." định thập phân.
Cách bác đang nói là hệ Mỹ (dùng miles, pound,...) thì ngược lại.
Hầu hết phần mềm máy tính đều từ Mỹ nên setup ban đầu là hệ Mỹ, dân dùng quen nên vậy. Chứ định chuẩn theo luật VN công nhận là hệ quốc tế. (viết tắt SI, tiếng Pháp: Système International dunités)

Hạng D
3/2/17
3.546
4.544
113
trái đâu mà trái,
VN theo chuẩn quốc tế (hệ Pháp - Anh) nên dùng dấu "," định hệ ngàn, còn "." định thập phân.
Cách bác đang nói là hệ Mỹ (dùng miles, pound,...) thì ngược lại.
Hầu hết phần mềm máy tính đều từ Mỹ nên setup ban đầu là hệ Mỹ, dân dùng quen nên vậy. Chứ định chuẩn theo luật VN công nhận là hệ quốc tế. (viết tắt SI, tiếng Pháp: Système International dunités)
Bác có ở VN ko vậy?
VN dùng "." để định hệ ngàn nhé

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Trời ơi mới đọc cái tiêu đề tưởng bày ngàn tỉ đồng một chiếc xe.
Phải viết là 7.080 tỉ chứ!!! Sao lại viết 7,080 tỉ??????????? Cái này con nít cấp 1 đã phải học và cấm được sai rồi cơ mà????????
BQT một diễn đàn to tướng thế này mà lại sai chính tả cơ bản??
Vậy là Việt Nam học trái với nước ngoài thật. Quy ước quốc tế về số học là dấu phẩy dùng để phân cách phần ngàn và dấu chấm dùng để phân cách thập phân.
Thảo nào nhiều người luống cuống khi dùng Excel hay sử dụng các phần mềm kiểm toán, phần mềm quản trị quốc tế.
Vậy 6,000,500.9 vnd
6.000.500,9 vnd
Bác đọc giúp em hai con số trên thử. Vậy khi dùng Excal các bác phải tự quy đổi lại hả?? Hay bác chỉnh trực tiếp trong setting?
P.s: sr bác em ko học ở Việt Nam.
Bác đang ở Vn hay Mỹ vậy? Cái này con nít cấp 1 đã phải học và cấm được sai rồi cơ mà????????
Còn excel có gì đâu mà luống cuống bác, cứ nhập số nó tự động chấm phẩy thôi (format number), cái này học sinh cấp 2 đã phải học rồi cơ mà????????
Lạc đề rồi, công nhận một lần được ngồi trên Lexus rất êm và sướng, nhưng với giá này thì có lẽ hơi ảo tưởng.