Hạng B2
19/9/11
255
16
18
Mình định mang xe đi làm mấy vết trầy nhỏ đi làm BH Liberty, sau khi chụp hình kiểm định, và chờ gần 1 tuần thì được bên Liberty thông báo là BH bị từ chối, vì theo điều 8 BH xe cơ giới gì đó, khi chuyển nhượng xe, chủ xe phải làm 1 công văn qua Liberty thông báo việc chuyển nhượng, nếu 0 thông báo trong vòng 1 tuần thì Liberty có quyền hủy hợp đồng BH trước thời hạn, và nếu có thông báo thì Liberty cũng có quyền quyết định tiếp tục hay hủy HD BH trước thời hạn. Và tuyên bố HD BH của mình đã bị vô hiệu hóa, mặc dù còn thời hạn đến cuối năm.
Vấn đề câu chữ của các hãng BH thì ai cũng biết rồi, cứ cho là như vậy là được đi, nhưng nghe cái vế thứ 2 là thấy bực bội, Liberty tự cho mình quyền hủy HD BH truớc thời hạn là sao, nghe trịch thượng 0 chịu được. Đã bức xúc với thủ tục giấy tờ của cơ quan VN, bây giờ lại nghe giọng điệu của 1 "sở Tây", nghe 0 chịu được. Nếu thực sự có qui định này, sao nhân viên khi gọi điện và email báo giá tái tục 0 hề nhắc nhở cho khách hàng vấn đề giấy tớ, chỉ lo hối thúc việc tái tục? Chứng tỏ ngay cả bản thân nhân viên Liberty cũng cóc biết có cái điều khoản này, huống chi là khách hàng!
Mong anh em chú ý vấn đề này khi chuyển nhượng xe để khỏi bực bội trong lòng nhé! Và chú ý đọc kỹ HD BH trước khi chọn hãng BH và ký HD.

Last edited by a moderator:
Thân Tâm An Lạc
4/12/11
1.925
23.368
113
Re:Liberty có quyền vô hiệu hóa hợp đồng khi chuyển nhượng xe!

bác làm ầm lên cho chít mẹ mấy thằng làm ăn bố láo!nó quản cả ai là chủ xe àh,nó là ông nội xxx luôn hả?

Hạng B2
6/8/11
186
1.263
93

-Trời bảo hiểm vật chất xe, có liên quan gì đến "chính chủ" đâu mà khó khăn vậy
-Vậy xe cho bạn mượn, lùi làm bể đèn thì bảo hiểm vật chất nói kg "chính chủ" lái, rồi cancel hả!
Đến Phổ quang, thấy hãng bảo hiểm L có văn phòng riêng, 2 nv rất pro, tính cuối năm quất luôn mà ...

Hạng B2
19/9/11
255
16
18

:) Không phải trường hợp mượn xe đâu các bác ah. Em mua lại xe của người khác, lúc trước định dùng giấy uỷ quyền chạy, nhưng thấy cái vụ chính chủ gì đó nên e sang tên luôn. Khi làm BH thì Liberty nói là nếu bán xe mà 0 thông báo thì Liberty có quyền huỷ hợp đồng trước thời hạn, bố khỉ! BH xe chứ có phải BH y tế đâu, chỉ cần xe đúng số khung số máy thì phải BH chứ.
Còn cái này mới chuối chứ, NV BH khi gọi điện báo giá e tái tục thì nói là BH chỉ liên quan đến xe, nếu chủ cũ BH nhiều, thì giá tái tục áp dụng cho chủ mới cũng vẫn theo cái xe đó ( dù nếu tính chủ mới thì giá xe phải khác, đúng 0?), nhưng khi làm BH thì lại tính đến chủ. :). Em báo để các bác xem lại BH Liberty thôi.

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53

Bê trang Mec thì đăng AAA và bây già thì bác báo Liberty....
Bây giờ tin BH nào đây ??????

Hạng D
30/7/11
1.302
240
83
60
illusion nói:
nhưng nghe cái vế thứ 2 là thấy bực bội, Liberty tự cho mình quyền hủy HD BH truớc thời hạn là sao, nghe trịch thượng 0 chịu được. Đã bức xúc với thủ tục giấy tờ của cơ quan VN, bây giờ lại nghe giọng điệu của 1 "sở Tây", nghe 0 chịu được. Nếu thực sự có qui định này, sao nhân viên khi gọi điện và email báo giá tái tục 0 hề nhắc nhở cho khách hàng vấn đề giấy tớ, chỉ lo hối thúc việc tái tục? Chứng tỏ ngay cả bản thân nhân viên Liberty cũng cóc biết có cái điều khoản này, huống chi là khách hàng!
Nguyên tắc chung là khi có tranh chấp, việc xử lý phải căn cứ trên văn bản đã ký giữa hai bên. Những gì „nói miệng‘ không có giá trị. Bác đã mất cảnh giác khi nhân viên nói ẩu để có doanh thu (= hoa hồng) qua việc gia hạn HD. Nó biết hết nhưng nói láo để lấy tiền thôi. Trách nhiệm của chủ xe là đọc kỹ và chấp hành đúng văn bản.
Khi chuyển nhượng mà không thông báo, BH có quyền hủy HD cũng hợp lý thôi vì ở NN, mối quan hệ giữa chủ xe và BH không chỉ một chiều là BH phải chi trả mà còn có lúc chủ xe phải trả cho BH. Ví dụ: Luật BH TNDS TNGT ở phương Tây quy định: khi xảy ra tai nạn, BH phải đền cho người bị nạn trước. Nếu là trường hợp loại trừ BH, BH đòi lại tiền của chủ xe sau. Nếu chấp nhận xe không chính chủ-chủ xe „không tồn tại“ thì trong trường hợp đó làm sao BH lấy được tiền. Một vấn đề nữa, BH vật chất thân xe là BH tự nguyện, không bị luật pháp ràng buộc nhiều nên bên BH có quyền ra điều kiện theo ý mình để bảo vệ quyền lợi.
Theo dõi các ý kiến trên các diễn đàn về các hãng BH, em thấy Liberty vẫn có nhiều „cải cách“ có lợi cho khách hàng hơn một số BH khác đấy.

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Vậy bây giờ bác đi chuyển quyền BH sang tên bác rồi làm giấy tờ BH xe lại, hơi tốn time nhưng e nghĩ BH sẽ vẫn bồi thường bác ah!

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Làm gì kịp nữa hả bác laixehainam, trong vòng 1 tuần sau khi mua bán là phải làm thủ tục đổi thẻ bảo hiểm còn đằng này bác chủ thớt để lâu quá rồi đổi gì được nữa.

Hạng C
17/5/11
777
14
18
Em mởi thấy vụ này, chắc do bác chủ sang tên , nên trên HD BH ko còn giá trị?
Chứ e bán xe uỷ quyền, liberty vẫn bồi tthuong mà ta!