Tập Lái
1/6/20
14
7
3
29
Nhờ anh em tư vấn giúp lỗi AC trên Hyundai I20 2017

Mình đang gặp phải con I20 đời 2017. Điều hòa không mát. Đã đọc lỗi bằng máy test, ko có lỗi. Không rõ là vì lý do gì, anh em tư vấn giúp mình nhé.

Cảm biến nhiệt độ ngoài, trong xe, cảm biến nhiệt trong giàn lạnh vẫn Bình thường
Đọc data có 1 con: Driver photo sensor: 0Volt

Ga lạnh đủ, cảm biến áp suất đường cao áp báo 9270 hPa khi bật AC thì lên tầm 9990 hPa

Mình thử rút dây vào lốc lạnh ( 2 dây), 1 mass OK, lửa thì bật AC có 12V tầm 5s là mất, tắt AC bật lại cũng có 5s rồi mất.

Vào Engine đọc Livedata thì :AC swicth On, AC compresure ON , qua 5s vẫn ON.
Mông mọi người giúp đỡ.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/2/18
3.354
4.925
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Xe mình thường xuyên bị mất lạnh dù ga vẫn đủ, vừa thay cuộn từ hơn 3triệu cả công tạm thời giờ thấy ổn chưa biết sao

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
14/8/16
1.823
2.211
113
39
Mua xe Hàn là để Hưởng thụ công nghệ, hư bác cứ đem vô hãng sửa chữa, bảo hành. Vô đos máy lạnh, cafe, nước ngọt ngồi mát mẻ đỡ bao tiền cafe.

• Like
Reactions: thythy2019 and Osin
Hạng C
29/3/10
847
487
63
" Mình thử rút dây vào lốc lạnh ( 2 dây), 1 mass OK, lửa thì bật AC có 12V tầm 5s là mất, tắt AC bật lại cũng có 5s rồi mất ".
Chứng tỏ kg liên quan gì đến block lạnh . Phải tìm nguyên nhân mất mạch cung cấp cho cuộn từ block lạnh , có thể do : relay cung cấp nguồn kg bị nhả ra , bộ điều hành bị hư , v.v. Cái này chắc bác kg tìm được đâu nên đem đến hãng hoặc tiệm sửa máy lạnh .

• Like
Reactions: PMH82 and Osin
Hạng C
27/7/13
565
385
63
40
Có vẻ Hyundai hay bị dàn lạnh nhỉ. Xe E I30 cũng bị giàn lạnh nhưng bị bệnh lạ là : Bị 3 cửa thổi hơi lạnh, 1 cửa thổi ra toàn hơi nóng. Cũng mang vào hãng kiểm tra mất 1/2 ngày tất cả bình thường. Nhưng đi vẫn bị giờ chưa biết xử lý sao...

• Like
  • Wow
Reactions: PMH82 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
View attachment 2228124

Mình đang gặp phải con I20 đời 2017. Điều hòa không mát. Đã đọc lỗi bằng máy test, ko có lỗi. Không rõ là vì lý do gì, anh em tư vấn giúp mình nhé.

Cảm biến nhiệt độ ngoài, trong xe, cảm biến nhiệt trong giàn lạnh vẫn Bình thường
Đọc data có 1 con: Driver photo sensor: 0Volt

Ga lạnh đủ, cảm biến áp suất đường cao áp báo 9270 hPa khi bật AC thì lên tầm 9990 hPa

Mình thử rút dây vào lốc lạnh ( 2 dây), 1 mass OK, lửa thì bật AC có 12V tầm 5s là mất, tắt AC bật lại cũng có 5s rồi mất.

Vào Engine đọc Livedata thì :AC swicth On, AC compresure ON , qua 5s vẫn ON.
Mông mọi người giúp đỡ.

*Ảnh minh họa

Tôi không biết lắm, nếu như có con cảm biến ngay hay vòng vòng ...lọc điều hoà, vì con nầy cũng có thể là nguyên nhân , tiện xem lọc điều hoà cần thay thì thay

Theo tin bạn đưa thì AC vẩn OK, hơi hám OK, qua 5s sau nó cũng OK, thì có lẽ là sensor nầy nó nói .....tao đang rét run (như sốt rét mặt dù trời 50 độ) ... kh chừng nó báo về ECU để tắt điều hoà chăng ? Nếu như là điều hoà tự động. Còn điều hoà tay thì khác nha ...

• À, mấy cái ống nhôm ... có đông tuyết kh?
  • Bạn đến khu rừng nào đó bí hiểm, tắt máy trước, sau đó đề xe (AC tắt) , mở capot ra, nhìn vào cái compressor, nói bồ nhí của bạn ... bấm AC xem cái compressor có kêu cái clack không nhé .... để ý trước khi AC bấm và sau khi bấm có hiện tượng gì kh ? nếu như không có gì ... thì bị bệnh. Còn vụ ở rừng chuyện sau đó với bồ nhí của bạn thì em ... không biết nhé, nếu khai là xe hư .... cần nằm qua đêm ....

Có vẻ Hyundai hay bị dàn lạnh nhỉ. Xe E I30 cũng bị giàn lạnh nhưng bị bệnh lạ là : Bị 3 cửa thổi hơi lạnh, 1 cửa thổi ra toàn hơi nóng. Cũng mang vào hãng kiểm tra mất 1/2 ngày tất cả bình thường. Nhưng đi vẫn bị giờ chưa biết xử lý sao...
Cái nầy tôi nghĩ về cơ (tức là valve đóng mở lạnh nóng hình như có vấn đề bên hư). Bạn thử sáng sớm mát trời, đề xe chừng 15 phút, tắc AC, để chế độ nóng maxi thử xem, nếu nó nóng lên sau đó để lại lạnh AC ON ... không chừng nó unlock .... Cũng như các nước ôn đới, lâu lâu vào mùa lạnh tuyết rơi, cũng phải để chừng 10 phút ... máy lạnh .... teo hết. Nếu kh được thì tính tiếp phần kế

Nhờ bác @Osin tư vấn giúp xem
Ui trùi ... sao có em trong đây ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
9/12/19
450
451
63
Mua xe Hàn là để Hưởng thụ công nghệ, hư bác cứ đem vô hãng sửa chữa, bảo hành. Vô đos máy lạnh, cafe, nước ngọt ngồi mát mẻ đỡ bao tiền cafe.
sau đó, cầm 1 sấp 500k đưa cho em kế toán nữa là "chuẩn bài"

Hạng C
27/7/13
565
385
63
40
@Osin
Cái nầy tôi nghĩ về cơ (tức là vlave đóng mở lạnh nóng hình như có vấn đề bên hư). Bạn thử sáng sớm mát trời, đề xe chừng 15 phút, tắc AC, để chế độ nóng maxi thử xem, nếu nó nóng lên sau đó để lại lạnh AC ON ... không chừng nó unlock .... Cũng như các nước ôn đới, lâu lâu vào mùa lạnh tuyết rơi, cũng phải để chừng 10 phút ... máy lạnh .... teo hết. Nếu kh được thì tính tiếp phần kế

[/QUOTE]
Cam ơn Bác, để CN e làm thử xem sao