Tập Lái
15/5/16
9
0
1
38
Các bác cho em hỏi tí
em có nâng cấp 4 loa cánh cửa Ts-D1730 Pioneer và 1 ampli Gm-D8604 và 1 sub điện gầm ghế JBL cho con Cruze 2015 ở bên Cường Nga.
Bình thường không sao, có lúc cứ đạp phanh là lại nghe tiếng è è.
Ra cửa hàng thì kỹ thuật báo là do công suất 2 loa treble ở cột trước yếu. Nên thay luôn cặp JBL GTO-T19 nhưng cũng bị. Sau đó, lấy tín hiệu trực tiếp từ đầu phát ra 2 loa treble (lúc đầu lấy tín hiệu từ ampli).
Lúc đầu thấy cũng ổn. Hôm nay mới xách xe chạy đi Đồng Nai về, cả đoạn đường nghe nhạc rất phê. Tới lúc gần về tới nhà, đạp phanh lại nghe è è. A đù, không biết sao luôn.
Không biết có bị nhiễu do chỉnh gain không.
Có bác nào bị tình trạng như em không, tư vấn giúp hoặc em ghé qua tiệm để "chữa bệnh".
Thanks.

Hạng D
5/2/15
1.280
353
83
34
0917204053
www.dochoixehoicuchi.com
Các bác cho em hỏi tí
em có nâng cấp 4 loa cánh cửa Ts-D1730 Pioneer và 1 ampli Gm-D8604 và 1 sub điện gầm ghế JBL cho con Cruze 2015 ở bên Cường Nga.
Ra cửa hàng thì kỹ thuật báo là do công suất 2 loa treble ở cột trước yếu. Nên thay luôn cặp JBL GTO-T19 nhưng cũng bị. Sau đó, lấy tín hiệu trực tiếp từ đầu phát ra 2 loa treble (lúc đầu lấy tín hiệu từ ampli).
Lúc đầu thấy cũng ổn. Hôm nay mới xách xe chạy đi Đồng Nai về, cả đoạn đường nghe nhạc rất phê. Tới lúc gần về tới nhà, đạp phanh lại nghe è è. A đù, không biết sao luôn.
Có bác nào bị tình trạng như em không, tư vấn giúp hoặc em ghé qua tiệm để "chữa bệnh".
Thanks.
Mang ra bảo hành bác...

Hạng C
11/1/16
689
399
63
40
Các bác cho em hỏi tí
Thanks.
Loa là thiết bị thụ động (passive) nên nếu công suất yếu thì nó rè liên tục chứ ko liên quan đạp thắng.
Đầu tiên bác phải xác định tiếng è è phát ra từ đâu?Loa nào bị è è?
Nếu chỉ có treble bị mà bass ko bị thì có thể bị nhiễu cao tần.
Nhiễu này có thể sinh ra khi bác đạp thắng, nhiễu sinh ra đi vào nguồn điện và chạy đến cái ampli.Bt nếu ko có ampli thì nhiễu này nhỏ nên bác ko nghe.(Ampli nó khuếch đại tín hiệu thì nó cũng khuếch đại nhiễu.)
Vậy bác check lại 1 số điểm sau xem thử nhé:
1. Xác định tiếng è è phát ra từ đâu?
2. Bộ loa của bác có bộ chia tần ko?(cái cục phân tần số bass - treble)
3. Lắp ampli đúng chuẩn chưa?có lắp chống nhiễu nguồn ko?
4. Check lại cai DVD của bác (ko xài ampli cũng bị thì là do DVD rồi)
Bác cho kết quả rồi anh em bàn tiếp hĩ

Tập Lái
15/5/16
9
0
1
38
Loa là thiết bị thụ động (passive) nên nếu công suất yếu thì nó rè liên tục chứ ko liên quan đạp thắng.
Đầu tiên bác phải xác định tiếng è è phát ra từ đâu?Loa nào bị è è?
Nếu chỉ có treble bị mà bass ko bị thì có thể bị nhiễu cao tần.
Nhiễu này có thể sinh ra khi bác đạp thắng, nhiễu sinh ra đi vào nguồn điện và chạy đến cái ampli.Bt nếu ko có ampli thì nhiễu này nhỏ nên bác ko nghe.(Ampli nó khuếch đại tín hiệu thì nó cũng khuếch đại nhiễu.)
Vậy bác check lại 1 số điểm sau xem thử nhé:
1. Xác định tiếng è è phát ra từ đâu?
2. Bộ loa của bác có bộ chia tần ko?(cái cục phân tần số bass - treble)
3. Lắp ampli đúng chuẩn chưa?có lắp chống nhiễu nguồn ko?
4. Check lại cai DVD của bác (ko xài ampli cũng bị thì là do DVD rồi)
Bác cho kết quả rồi anh em bàn tiếp hĩ
Gửi bác,
Mình đã kiểm tra:
1. Tiếng è è phát ra từ loa treble. Chỉ 4 loa đấu vào amply thôi. 2 loa treble ở cột A thì không bị (lúc trước 2 loa này đấu vào amply thì loa này bị).
2. Loa có cục phân tần đính kèm. Phân tần dạng thụ động Passive.
3. Amply bên Cường Nga lắp chắc cũng đúng chuẩn. Hình như không có chống nhiễu.
4. DVD zin của hãng, xe mới mua. Lúc chưa lắp amply và thay loa thì không bị gì.
Mình thử chỉnh lại mức gain thì càng tăng Gain tiếng è è càng nhỏ. Gain ở mức Max=6,5 V thì kêu nhỏ nhất. Gain ở mức 0,2 V thì kêu to nhất tương ứng với âm lượng loa lớn nhất. Cái vụ này hình như hơi ngược ngược. Trong Hướng dẫn sử dụng thì có ghi là tăng Gain từ từ từ mức 0,2 V lên đến khi âm lượng lớn nhất mà không bị rè thì ngừng.
Lúc lắp amply, bên Cường Nga có bán thêm 2 cục biến tần chuyển thành jack RCA.Giống hình đính kèm nhưng họ nói tốt hơn.
Mình đang định kiểm tra xem mức chỉnh phù hợp của cục biến tần này. Vì thường cổng RCA nó cho ra có 4 V.
Các bác cho ý kiến tham khảo giúp.
Nếu không xử lý được, hổng lẽ về zin luôn.

Attachments

Hạng C
11/1/16
689
399
63
40
Gửi bác,
Mình đã kiểm tra:
1. Tiếng è è phát ra từ loa treble. Chỉ 4 loa đấu vào amply thôi. 2 loa treble ở cột A thì không bị (lúc trước 2 loa này đấu vào amply thì loa này bị).
4. DVD zin của hãng, xe mới mua. Lúc chưa lắp amply và thay loa thì không bị gì.
Mình thử chỉnh lại mức gain thì càng tăng Gain tiếng è è càng nhỏ. Gain ở mức Max=6,5 V thì kêu nhỏ nhất. Gain ở mức 0,2 V thì kêu to nhất tương ứng với âm lượng loa lớn nhất. Cái vụ này hình như hơi ngược ngược. Trong Hướng dẫn sử dụng thì có ghi là tăng Gain từ từ từ mức 0,2 V lên đến khi âm lượng lớn nhất mà không bị rè thì ngừng.
Lúc lắp amply, bên Cường Nga có bán thêm 2 cục biến tần chuyển thành jack RCA.Giống hình đính kèm nhưng họ nói tốt hơn.
Mình đang định kiểm tra xem mức chỉnh phù hợp của cục biến tần này. Vì thường cổng RCA nó cho ra có 4 V.
ca của bác khó quá.nhưng có vẻ vấn đề ở cái cục converter và cái ampli.
còn nhiễu nguồn thì bac kiếm cái vòng xuyến ferrite quấn cái dây nguồn lên đó thì nó sẽ hết đó.
ca này chuyển cho chuyên gia xử lý.
P/S: bác xài ampli đời cũ hay sao mà chỉ có Low level input thế bác.

Hạng C
11/1/16
689
399
63
40
Gửi bác,
Mình đã kiểm tra:
ah, ngõ ra cua cai DVD cua bác co low level ko?thử xài ngõ ra đó xem sao.

Tập Lái
15/5/16
9
0
1
38
Gửi bác,
Amply mình dùng là Pioneer GM-D8604 chỉ có cổng RCA.
Đầu DVD thì không có nên phải dùng cục converter này. Cục này chủ yếu để điều chỉnh điện trở từ lớn thành nhỏ. Từ đó sẽ chuyển điện thế từ lớn thành nhỏ vì U=RxI.
Chắc để đem ra Cường Nga test lại, hoặc thay luôn đầu DVD Pioneer chắc sẽ dứt.
Có kết quả mình sẽ post để anh em tham khảo.
Thanks.

Hạng C
11/1/16
689
399
63
40
Gửi bác,
Amply mình dùng là Pioneer GM-D8604 chỉ có cổng RCA.
Đầu DVD thì không có nên phải dùng cục converter này. Cục này chủ yếu để điều chỉnh điện trở từ lớn thành nhỏ. Từ đó sẽ chuyển điện thế từ lớn thành nhỏ vì U=RxI.
Chắc để đem ra Cường Nga test lại, hoặc thay luôn đầu DVD Pioneer chắc sẽ dứt.
Có kết quả mình sẽ post để anh em tham khảo.
Thanks.
bác kiếm cái cục này thử trước đã.chống nhiễu nguồn.
Loa bị è è khi phanh xe cruze 2015

• Like
Reactions: xlive
Tập Lái
15/5/16
9
0
1
38
Bó tay bác ơi,
Đã mua cục như bác gắn vào cho dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu nhưng vẫn không hết.
Sau đó, nghiên cứu tài liệu lắp đặt của hãng và các trang web nước ngoài và kiểm tra lại lắp đặt thì thấy sai bét so với hướng dẫn gồm các điểm:
1. Dây nguồn từ ắc quy đến amply phải đấu trực tiếp vào cực dương của ắc quy. KHÔNG BAO GIỜ cắt dây nguồn để cấp thêm điện cho các thiết bị khác.
2. Cầu chì 80A phải đấu cách cực dương của ắc quy tối đa 30cm. Bên lắp cắt dây và đấu thêm ra, để cầu chì ở trong xe.
3. Dây nguồn phải đi cách xa dây loa và dây tín hiệu, càng xa càng tốt Thấy mấy web nước ngoài, nó đi dây nguồn 1 bên; dây loa, dây tín hiệu đi 1 bên.
4. Dây nối mát (ground) càng ngắn càng tốt, đấu vào vỏ xe (phần kim loại sạch). Bên chỗ lắp kéo dây nguồn, dây mát từ chỗ đầu phát xuống tới cốp sau xe, buộc chung với 2 dây tín hiệu RCA và các dây loa của 4 cánh cửa.
5. Dây nguồn và dây mát cần có cùng kích thước và tối thiểu là 8 AWG. Bên Cường Nga lắp loại 10 AWG.
6. Dây loa kích thước từ 8 - 16 AWG.
7. 2 cái cục chuyển điện trở, cũng cần phải chỉnh lại mức thấp hơn. Nếu chỉnh ở mức MAX cũng gây ra nhiễu.
Tất cả những điểm trên đã làm không đúng rồi thì e thấy nó nhiễu cũng bình thường.
Qua Cường Nga nhờ lắp lại những điểm trên, họ nói là họ lắp như vậy từ xưa đến giờ không bị gì. Sau đó, kêu quản lý ra làm việc, mình kêu chỉ lắp lại theo yêu cầu, chi phí lắp đặt mình chịu. Chờ một lát, họ báo hết dây nguồn kêu tuần sau quay lại sẽ lắp dùm (chỉ tách dây nguồn và dây mát qua 1 bên, dây loa dây tín hiệu qua 1 bên).
Mình dự định sẽ mua các phụ kiện như trên qua nhờ họ lắp thôi.
Nếu làm theo tất cả những điểm trên mà vẫn không xử lý được thì thôi về zin cho nó lành.
Các bác cho ý kiến mình yêu cầu vậy có khắc khe quá không? Tất cả đều là hướng dẫn lắp đặt của amply.
Cám ơn.