Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Loa Sub to quá, muốn chỉnh nhỏ xuống!

Hạng C
11/7/05
590
0
16
53
Cộng hòa DCND Hải Phềnh!
Cái loa sub của xe nhà em mới lắp vào nghe đau đầu quá, có cách nào chỉnh nó nhỏ lại ko các bác?

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
RE: Loa Sub to quá, muốn chỉnh nhỏ xuống!

Cho nó to thì khó chứ việc cho nó nhỏ đi chỉ cần chỉnh volum nhỏ là được rồi:D Chắc bác đang sử dụng Sub điện nên cho ra tiếng Sub hơi bị ù ù :D

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

bác cứ việc vặn nhỏ xuống la được thôi ! thường thì sub điện nút chỉnh volume nằm trên sub luôn đó !! bác cứ tìm thử đi !!!:D:D:D

Tập Lái
18/8/06
40
0
6

Trên cái Sub đấy có 2 nút chỉnh mà bác , Bác cứ vặn tẹt ga ko nghe thấy gì còn được nữa là

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

Bác vutung_com nói đúng đó ! xe em cũng xài Sub điện Hiêu NBN nghe cũng hơi ù ! em cũng đang máu sub hơi , đầu dvd thụt thò lắm lắm nhưng "bác Hồ" không cho phép ! hic hic ! khi nào đủ điều kiện là em chơi liền đó !:([>:]:(:(

Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113

Sub điện thường có 2 nút điều chỉnh:
1. Nút cắt tần số: cut frequency. Nút này chỉnh càng lớn nghe càng tức ngực, chỉnh càng nhỏ nghe càng êm (bass mềm). Tuy nhiên tuỳ vào tai nghe.
2. Nút chỉnh volume: để chỉnh âm lượng tiếng trầm (bass).

Là sub điện, theo tôi nên chỉnh như sau: đưa nút 1 về mo. Chỉnh nút 2 đến mức tai chịu được (âm lượng tiếng bass không quá lớn). Sau đó có thể nâng thêm nút 1 thêm chút nữa, nếu muốn "dập" mạnh hơn!

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Trích đoạn: fiatsaigon

Sub điện thường có 2 nút điều chỉnh:
1. Nút cắt tần số: cut frequency. Nút này chỉnh càng lớn nghe càng tức ngực, chỉnh càng nhỏ nghe càng êm (bass mềm). Tuy nhiên tuỳ vào tai nghe.
2. Nút chỉnh volume: để chỉnh âm lượng tiếng trầm (bass).

Là sub điện, theo tôi nên chỉnh như sau: đưa nút 1 về mo. Chỉnh nút 2 đến mức tai chịu được (âm lượng tiếng bass không quá lớn). Sau đó có thể nâng thêm nút 1 thêm chút nữa, nếu muốn "dập" mạnh hơn!
Em nghĩ tần số cắt khỏang 100-120 Hz là vừa, cho khớp với Tần số 4 loa cửa và giảm Level Volume xuống cho vừa thì tiến bass sẽ "dứt khóat" và đầy hơn
Còn tùy thuộc vào từ bài nhạc nữa, có bào tiếng bass ù ù lùm bùm khó chịu lắm, cái này thì Sub hơi cũng bó tay . Nhưng có bài lại rất hay, kể cả Sub điện

Tóm lại thì dùng Sub hơi tái tạo âm bass vẫn tốt hơn sub điện nhiều;)

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/12/06
1
0
0

các pác ơi em cũng không hiểu gì về loa Bass lắm,các pác làm ơn chỉ giúp em xem sub điện và sub hơi khác nhau ở chỗ nào không,em vừa lắp 1 cái sub to như cái thùng múc nước được 1 tháng thì ra cửa hàng nó giới thiệu cho em cái sub mới lắp ở dưới gầm ghế phụ (hình như là sub điện) theo như các pác nói, thế là em vút luôn.nhưng hình như em thấy cái sub (thùng nước) nghe hay hơn mặc dù nó rẻ hơn sub để dưới gầm ghế..cám ơn các pác nhìu