Hạng B2
24/7/08
148
0
16
SFC
Xe em SF 2008 một tuần nay có hiện tượng đèn xi-nhan bên phải khi bật nháy rất nhanh (cả trước, sau, gương và trên mặt taplo), trong khi bên trái vẫn bình thường, hoặc bật cả hai (đi thẳng) cũng bình thường. Em đã vào Hyundai Giải Phóng và được chuẩn đoán là hỏng cái rơle cho xi-nhan phải, tuy nhiên ko có đồ thay (hix, phải đặt và chờ cũng lâu lâu vì đặt 1 cái thì chắc …). Các bác cho em hỏi có bác nào đã bị chưa và cách xử lý thế nào với. Đi tạm thì vẫn được nhưng khó chịu lắm.

Hạng B2
28/1/10
201
5
18
HCM
thegioio2.com
Buddhist nói:
Xe em SF 2008 một tuần nay có hiện tượng đèn xi-nhan bên phải khi bật nháy rất nhanh (cả trước, sau, gương và trên mặt taplo), trong khi bên trái vẫn bình thường, hoặc bật cả hai (đi thẳng) cũng bình thường. Em đã vào Hyundai Giải Phóng và được chuẩn đoán là hỏng cái rơle cho xi-nhan phải, tuy nhiên ko có đồ thay (hix, phải đặt và chờ cũng lâu lâu vì đặt 1 cái thì chắc …). Các bác cho em hỏi có bác nào đã bị chưa và cách xử lý thế nào với. Đi tạm thì vẫn được nhưng khó chịu lắm.

Cái này co thề do điện đó bạn,cục chớp bị lỗi nên mới như vậy,thay sẽ hết thôi.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
Buddhist nói:

bác có vừa thay bóng xinhan ko? thay bóng không đúng công suất cũng gây hiện tượng nháy nhanh, tương tự khi 1 bóng xinhan bị đứt

góp ý chút về vụ "bật cả 2 đi thẳng", tây đồn đó là đèn báo nguy hiểm chỉ dùng khi xe bác gặp sự cố, vd dừng ven đường thay bánh sơ cua, ko có đèn nào dành cho đi thẳng cả vì bình thường khi ko mở đèn xinhan gì cả thì được hiểu là đi thẳng, xi nhan trái hay phải để rẽ trái hay phải.

xxx đôi khi mở đèn này để ... dành đường ưu tiên chứ thực ra muốn báo hiệu ưu tiên phải là đèn chớp sáng không liên tục chuyên dụng

Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
Cục chớp dùng cho 4B là Rơle 3 chân có tích hợp sẵn vài con trở và tụ điện bên trong luôn, em nghĩ nó bị sai lệch trị số hoặc jaf cắm không tốt, cái này em thấy thay dễ mà Bác. Chỉ cần đúng dây + và - và dây đèn là chớp bình thường không phụ thuộc bóng bao nhiêu W. Chỉ có cục chớp xe 2B là xài 2 chân đóng mở lưỡng kim nên phụ thuộc tải (W) thôi.
ps/ Kiểm tra thay mới là oki.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
nếu tất cả các đèn đều sáng khi bác bật xi-nhanh thì k có lý j mà chớt nhanh hơn bình thường cả.
bác có thay bóng dèn nào k??? nếu có bác nên thay loại đúng công suất và hiệu điẹn thế của nó. em nghĩ vấn đề nằm ở chổ này.

Hạng C
16/8/07
613
5
18
42
VN
Em xin có ý kiến. Nếu đúng các bác ủng hộ em, nếu sao các bác đừng cười em nhé.
Trong trường hợp như bác kể thì 1 bên nháy bình thường, một bên nháy nhanh có thể :
1. Có 1 bóng nào đó bị cháy, hoặc bác thay bóng đèn không đúng công suất.
2. Thiếu mát(-) ở một vị trí bắt dây điện với khung xe.
Em không nghĩ là bị hỏng Rơle vì Rơle điều khiển chung cho cả bên trái và bên phải không hoạt động riêng biệt.Nếu hỏng thì nó sẽ phải xảy ra cho cả hai bên.

Hạng B2
24/7/08
148
0
16
SFC
votan nói:
Em xin có ý kiến. Nếu đúng các bác ủng hộ em, nếu sao các bác đừng cười em nhé.
Trong trường hợp như bác kể thì 1 bên nháy bình thường, một bên nháy nhanh có thể :
1. Có 1 bóng nào đó bị cháy, hoặc bác thay bóng đèn không đúng công suất.
2. Thiếu mát(-) ở một vị trí bắt dây điện với khung xe.
Em không nghĩ là bị hỏng Rơle vì Rơle điều khiển chung cho cả bên trái và bên phải không hoạt động riêng biệt.Nếu hỏng thì nó sẽ phải xảy ra cho cả hai bên.

Hix, em xin trả lời hai câu hỏi của bác
Em mới chỉ thay bộ đèn hậu Led nhưng cách đây gần 1,5 năm rồi. Trong thời gian đó hoàn toàn hoạt động bình thường. Và em đã kiểm tra ko một bóng Led nào hỏng cả. Thiếu mát (-) thì em nghĩ ko phải. Nếu mát của đèn thiếu thì sao đèn sáng đc? Nếu mát chỗ khác thì ko ảnh hưởng gì đến đèn cả. [/OL] Em cũng đoán là hỏng cái rơle điều khiển. Có thể sẽ có 2 rơle cho 2 bên xi-nhan, hoặc 1 rơle nhưng 2 kênh cho 2 bên xi-nhan. Em được biết hôm vừa rồi có 1 bác đi Sonata vào Hyundai Giải phóng và cũng bị lỗi như xe em. Bên hãng ng ta trả lời là không có hàng thay thế, hix

Hạng C
16/8/07
613
5
18
42
VN
Vậy bác phải chờ đặt hàng rơle ah. Khó nhỉ.
Vụ này bác ktra rồi lỗi sao bác cho em biết với ah.