Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Lốp mòn không đều

Hạng B2
17/1/15
160
88
28
Camry nhà ông em, em kiểm tra thấy đôi lốp trước bị mòn má ngoài, giờ em phải mang ra bảo trì kiểm tra những gì vậy ?
Em cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tuanhaitin
Tập Lái
11/12/14
29
29
18
39
Ho Chi Minh City, Vietnam
Theo mình thì má mòn ko đều ko ảnh hưởng đến an toàn xe. Tuy nhiên, khi xe chạy thì tuỳ theo mòn ko đều vừa sẽ nghe ồn ở tốc độ chậm (30-40km/h) và mòn ko đều nhiều sẽ nghe ồn khá lớn (cả khi chạy nhanh và chậm).

Nếu xe bạn bị giống như vậy, điều đầu tiên cần làm là mang vào hãng kiểm tra góc đặt bánh xe. Vì nếu góc đặt bánh xe bị lệch thì cho dù có thay vỏ xe mới, tình trạng này vẫn sẽ diễn ra sau 1 thời gian chạy.

Sau khi kiểm tra nếu góc đặt bánh xe ko có vấn đề gì, bạn có 2 sự lựa chọn:
1. Tiết kiệm: Đảo bánh trước ra sau, đợi khi chạy mòn đều thì thay 1 lượt (trong trường hợp bánh xe bạn chạy chưa quá 50.000km)
2. Tốn phí cao (khoảng 6-7 triệu): mua 2 vỏ mới thay vào :d

ps: cái này mình biết là do xe mình cũng bị (do đi làm đường xấu). Tuy nhiên, mình cân xe thì thấy ok + vỏ xe còn mới (mới đi được ~30.000km) nên quyết định "sống chung với lũ" :))))

Tập Lái
17/10/12
28
21
3
Camry nhà ông em, em kiểm tra thấy đôi lốp trước bị mòn má ngoài, giờ em phải mang ra bảo trì kiểm tra những gì vậy ?
Em cảm ơn
- Các hạng mục kiểm tra cho xe Bác:
+ Độ chụm bánh trước.
+ Góc nghiêng ngang bánh xe (Camber)
+ Góc quay vòng.

Tập Lái
25/2/13
9
1
3
Xin ý kiến của các bro, có ai bị giống mình không?
1. Camry 2.5 Q của tôi đời cuối 2013, mới đi được 35,000 km. Lần bảo dưỡng 30k Toyota Tân Cảng báo là xe anh vỏ mòn không đều, nên phải đảo vỏ. Sau khi đảo vỏ thì xe bị ồn kinh khủng, chạy mới 40km/h mà đã quá ồn.
2. Camry 2.5 Q của ông cụ tôi đời 2014, đi khoảng 30k, cũng bị y chang như vậy. Theo tôi, Camry 2.5 Q bị 1 lỗi gì đó ( kiểu như cái lỗi ở Inova và Fortuner mà kỹ sư Tạch tiết lộ trên báo chí mấy năm trước). Nếu có bro nào bị hiện tượng giống như tôi, vui lòng cho ý kiến nhé. Kiểu này chắc bái bai cái anh Toyota Vn vừa bèo, vừa chảnh quá

Tập Lái
17/10/12
28
21
3
1. Camry 2.5 Q của tôi đời cuối 2013, mới đi được 35,000 km. Lần bảo dưỡng 30k Toyota Tân Cảng báo là xe anh vỏ mòn không đều, nên phải đảo vỏ. Sau khi đảo vỏ thì xe bị ồn kinh khủng, chạy mới 40km/h mà đã quá ồn.
2. Camry 2.5 Q của ông cụ tôi đời 2014, đi khoảng 30k, cũng bị y chang như vậy. Theo tôi, Camry 2.5 Q bị 1 lỗi gì đó ( kiểu như cái lỗi ở Inova và Fortuner mà kỹ sư Tạch tiết lộ trên báo chí mấy năm trước). Nếu có bro nào bị hiện tượng giống như tôi, vui lòng cho ý kiến nhé. Kiểu này chắc bái bai cái anh Toyota Vn vừa bèo, vừa chảnh quá
- Vỏ xe bị bị mòn là điều tất yếu, nhưng theo đúng như hướng dẫn nhà sản xuất ghi trong cuốn hướng dẫn sử dụng thì cứ 10K km thì ta đảo vỏ một lần. Như trường hợp xe Bác thì số kilomet đã quá gấp 3,5 lần rồi nên cách tốt nhất là chạy một thời gian nữa thay toàn bộ vỏ mới.

P/S:- với vỏ mới theo xe chạy khoảng đường 3,5K km thì thay vỏ mới là ổn.

Hạng D
24/2/08
1.766
2.322
133
41
Sài Gòn.
www.otosaigon.com
xe anh bị ồn do đảo lốp trễ quá, nên bây giờ lốp mòn ko đều và độ chênh lệch lớn, muốn hết ồn chỉ có thay 4 quả lốp mới rồi chịu khó đảo lốp đúng hạn là ok

Tập Lái
11/12/14
29
29
18
39

Chào bác, mình cũng đi Cam 2.5Q nên chia sẻ với bác điều này: dòng xe Camry trong năm 2013, 2014 đều dùng vỏ xe BS có mã là ER33 (Cam 2015 thì mình không biết) và loại vỏ xe này khi chạy nhiều (30.000 km trở lên) dù có đảo vỏ thường xuyên hay không vẫn sẽ bị ồn (mình là 5000km đảo vỏ 1 lần nhưng vẫn bị). Cái này là do lỗi của thằng BS chứ không phải lỗi của To. Bác cứ thay vỏ xe mới thì sẽ hết ngay (theo mình thì bạn có thể dùng BS GR100 hoặc Michellin 3st)

Tập Lái
25/2/13
9
1
3
Chào bác, mình cũng đi Cam 2.5Q nên chia sẻ với bác điều này: dòng xe Camry trong năm 2013, 2014 đều dùng vỏ xe BS có mã là ER33 (Cam 2015 thì mình không biết) và loại vỏ xe này khi chạy nhiều (30.000 km trở lên) dù có đảo vỏ thường xuyên hay không vẫn sẽ bị ồn (mình là 5000km đảo vỏ 1 lần nhưng vẫn bị). Cái này là do lỗi của thằng BS chứ không phải lỗi của To. Bác cứ thay vỏ xe mới thì sẽ hết ngay (theo mình thì bạn có thể dùng BS GR100 hoặc Michellin 3st)
Thanks bác nhé. Mình đi bảo dưỡng xe, bên trung tâm cũng giải thích như thế. Toyota Vn sẽ hỗ trợ tiền thay vỏ nếu vỏ còn mới và chưa bị vá. Theo mình đây là lỗi kỹ thuật của Toyota Vn khi không tính toán kỹ loại vỏ phù hợp với xe

Tập Lái
11/12/14
29
29
18
39
Thanks bác nhé. Mình đi bảo dưỡng xe, bên trung tâm cũng giải thích như thế. Toyota Vn sẽ hỗ trợ tiền thay vỏ nếu vỏ còn mới và chưa bị vá. Theo mình đây là lỗi kỹ thuật của Toyota Vn khi không tính toán kỹ loại vỏ phù hợp với xe

Mình nghĩ đây là lỗi kĩ thuật của BS mới đúng. Do BS không tính được độ mòn của lốp khi chạy trong điều kiện của đường xá và khí hậu VN nên khi chạy nhiều --> lốp mòn ko đều --> độ ồn to.

Riêng vụ Toyota VN hỗ trợ tiền thay vỏ thì mình nghe không hợp lý lắm.
Không biết bên đại lý của Bác ở đâu nhưng mình mua xe ở To Tân Cảng, đại lý nói Toyota hỗ trợ cho mình mua bánh mới (mã hình như là QR33 gì đó) với giá là 3.125.000 đồng/ bánh + cân chỉnh bánh, thước lái (500K) --> tổng tiền luôn V.A.T là hơn 18 triệu.
Mình chạy ra VL trên Lý Thái Tổ (là B-sales của BS) hỏi thì giá 4 bánh là 3,2 triệu cho mã dòng QR33 trên và 2,65 triệu cho dòng GR100 ---> tổng giá chưa đến 10 triệu --> mình mua luôn :v

• Like
Reactions: leovinc and bl3399
Tập Lái
17/10/12
28
21
3
Mình nghĩ đây là lỗi kĩ thuật của BS mới đúng. Do BS không tính được độ mòn của lốp khi chạy trong điều kiện của đường xá và khí hậu VN nên khi chạy nhiều --> lốp mòn ko đều --> độ ồn to.

Riêng vụ Toyota VN hỗ trợ tiền thay vỏ thì mình nghe không hợp lý lắm.
Không biết bên đại lý của Bác ở đâu nhưng mình mua xe ở To Tân Cảng, đại lý nói Toyota hỗ trợ cho mình mua bánh mới (mã hình như là QR33 gì đó) với giá là 3.125.000 đồng/ bánh + cân chỉnh bánh, thước lái (500K) --> tổng tiền luôn V.A.T là hơn 18 triệu.
Mình chạy ra VL trên Lý Thái Tổ (là B-sales của BS) hỏi thì giá 4 bánh là 3,2 triệu cho mã dòng QR33 trên và 2,65 triệu cho dòng GR100 ---> tổng giá chưa đến 10 triệu --> mình mua luôn :v
- Quan trọng là khi thay vỏ phải cân chỉnh bánh và thước lái-------> hệ thống lái ổn định (không bị nhao lái, độ chụm nằm trong tiêu chuẩn). Bên ngoài chuyên làm vỏ thì ít làm công việc này.