Hạng C
11/10/16
620
764
93
37
Các bác tư vấn giúp em. Lốp theo xe chạy từ 2007 đến giờ nhưng nhà em ít đi, mới hơn 2 vạn, em thì không nhiều kinh nghiệm, đi vẫn thấy bình thường nên nhờ các bác tư vấn vì thời gian cũng lâu quá rồi.
Cảm ơn các bác.

Attachments

Hạng B2
18/8/16
264
366
63
Nhiều người giống bác chủ lắm, xe ít chạy nên cứ nghĩ gai còn dày thì cứ để đi. Lốp xe cũng có hạn sử dụng bác à, bác để kiểu này thì tính năng của lốp đã mất hết rồi.

Tuy nhiên, nếu bác chỉ đi loanh quanh gần nhà hoặc vào trung tâm cuối tuần dạo mát thì cứ để chạy, chạy chậm cũng chẳng sao cả. Còn nếu có dự định đi xa thì thay gấp bác nhé.

• Like
Reactions: DZUNGARC and xlive
Hạng C
11/10/16
620
764
93
37
Cảm ơn các bác, nhà em đúng là thỉnh thoảng cuối tuần mới đi, 1 năm chạy về TB được đôi lần.

Hạng B2
19/10/15
150
98
28
Lốp thế này đã phải thay chưa các bác

Ví dụ: nếu 4 chữ số cuối dãy là 4202, có nghĩa là lốp này xuất xưởng vào tuần thứ 42 của năm 2002. Vì được làm bằng cao su, nếu để quá lâu, lốp xe sẽ không còn tốt như khi mới đượcsản xuất.
Theo một số tiêu chuẩn kĩ thuật, bạn không nên mua lốp đã quá 5 năm kể từ ngày sản xuất.Một chiếc lốp quá “đát” thường bị mờ dãy số chỉ năm sản xuất, cho dù nhìn bề ngoài thì có vẻ như chẳng có vấn đề gì cả. Khi đã quá hạn sử dụng có nghĩa là lốp đã mất hết những tính năng vốn có. Nhà sản xuất đã lường trước điều này và khuyên rằng kể cả những chiếc lốp mới không dùng mà chỉ cất trong kho nhưng đã hết hạn sử dụng thì xem như đã kết thúc vòng đời.

Tập Lái
28/12/15
49
22
8
40
Các bác tư vấn giúp em. Lốp theo xe chạy từ 2007 đến giờ nhưng nhà em ít đi, mới hơn 2 vạn, em thì không nhiều kinh nghiệm, đi vẫn thấy bình thường nên nhờ các bác tư vấn vì thời gian cũng lâu quá rồi.
Cảm ơn các bác.

Thay nhé bác vì dù ít dùng nhưng đã quá 5 năm rồi :)

Thân,

• Like
Reactions: DZUNGARC
Cảm ơn các bác.
e chào bác chủ!bác chủ nên thay đi nhé! để an toàn khi đi đường xa và đặc biệt là đi các đoạn cao tốc nhé, chứ nằm đường là mệt lắm đấy bác chủ ah

• Like
Reactions: DZUNGARC
Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Hạn sử dụng của vỏ là khoảng 6 năm, dù chạy ít thì tới hạn cũng phải thay. Vỏ xe bác nứt tùm lum rồi thay ngay là vừa