Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Lực phanh sau không đều.

dnp
Hạng B2
5/12/03
128
1
0
Bác sĩ làm ơn cho hỏi, lực phanh sau (phanh tang trống) mà không đều thì sẽ gây hậu quả thế nào? Và làm thế nào để cân chỉnh được?

Hạng B2
12/8/04
304
1
0
RE: Lực phanh sau không đều.

kha kha xe bác xe bị quăng về phía lực thắng yếu hay cảm giác xe bị đâm đầu ( lỉa) về một bên khi đạp thắng. Còn xe có ABS thì không có chuyện gì đặc biệt xảy ra hết

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

Hồi em học lái xe, lái cái Gaz bị hỏng piston phanh bánh trước ben phụ, mỗi lần phanh phải gồng lên giữ vô lăng vì nó bị bẻ sang bên trái. Giờ nghĩ vẫn hãi [&:]

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: thacvinh

kha kha xe bác xe bị quăng về phía lực thắng yếu hay cảm giác xe bị đâm đầu ( lỉa) về một bên khi đạp thắng. Còn xe có ABS thì không có chuyện gì đặc biệt xảy ra hết
Xe sẽ bị lệch về bên có lực thắng tốt hơn chứ bác....!;) Hơn nữa, ABS chỉ có tác dụng chống trượt khi phanh, còn phanh bị ăn không đều thì phải nhờ tới bộ EDB mới "giải thoát" được phần nào thôi...!:D
@ bác dnp...
Xe bị lệch lực phanh chỉ do vài nguyên nhân chính :
1. Lực tác dụng lên không đều do có 1 bên bị mất áp lực dầu phanh, cụ thể là hỏng "Cúp pen heo con", cũng có thể do bố thắng 2 bên không được hiệu chỉnh hành trình tự do cân bằng (điều này chỉ xảy ra ở phanh tang trống tức phanh đùm !)...
2. Lực tác động bằng nhau nhưng hệ số ma sát 2 bên không bằng nhau, có thể do 1 bên bị ưốt dầu do rò rỉ ở đâu đó hay bố thắng mòn trước bên còn lại. Việc thay bố thắng không đồng bộ (bên thay bên không!) cũng dễ gây ra tình trạng trên...
3 Các nguyên nhân khác ít gặp như : hỏng bộ ABS hay EBD, nghẹt ống dầu do bị kết tủa, gãy dập ống dầu do va chạm.....
Bác kiểm tra lại xe và tìm cách khắc phục nhé, chúc bác vui...!

dnp
Hạng B2
5/12/03
128
1
0

Cảm ơn rất nhiều. Tuần này tôi phải cho em nó vào gara mới được, còn nhiều việc phải làm lắm.