Hạng B2
2/3/11
262
171
58
Sướng hay khổ nó cũng có giá của nó bạn à. Mình là người luôn ủng hộ tư tưởng tiến bộ (hướng suy nghĩ tích cực cho c/s) nhưng cũng tùy theo điều kiện kinh tế bạn ạ.

Với mức lương 8tr/tháng thì bạn chỉ có thể bỏ ra tối đa 3tr/tháng để trả NH, còn lại 5tr cứ cho là bạn chi phí đủ cho bản thân và con xe nhưng với điều kiện công việc bạn phải ổn định ít nhất trong thời gian còn phải trả nợ.

Để tận hưởng được sự sung sướng trong đ/k thu nhập của bạn thì mình nghĩ tốt nhất bạn tiết kiệm cho đủ tiền mua xe dù đó là một chiếc xe cũ rẻ tiền từ 200 - 300tr, nhưng khi bạn ngồi trên chiếc xe đó bạn có thể vui cười và tận hưởng c/s một cách thoải mái nhất chứ không phải tay cầm vô lăng nhưng cái đầu vẫn phải lo về khoản nợ không biết bao nhiêu năm nữa mới tất toán được. Chia sẻ cùng bạn của một người đang trả góp NH cho hay, hihi.
Mình sợ ông thớt lương là 8tr chứ lậu là 80tr á bạn. Mua xe mà nặng đầu quá thì đừng bao giờ nên mua. Mình mua xe vẫn thoải mái đây nì. Hihi

Hạng C
17/5/15
704
361
63
44
theo e mua chạy DV thì trả góp còn mua xài thì không nên, tùy theo khả năng tài chính mà có lựa chọn phù hợp, nếu bác chủ vẫn muốn vay thế chấp để mua xe thì nên thế chấp cái khác (như sổ đất chẳng hạn) để đủ tiền trả cho chiếc xe hay hơn, thế chấp chiếc xe áp lực ghê lắm.
p/s chia sẻ của 1 ng kg dám thế chấp xe :D:D

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Lương 8tr thì vay tối đa được 400tr nha BÁc, Mình lương 7tr vay đc 350tr nè. Vay 400 thì tháng trả khoảng 8tr lun á. Điều kiên là phải trả trước 20% giá trị xe (giá gốc, chưa phí đăng kiểm đưng ký). Mua xe đi cho sướng bạn ui
Ngân hành chắc ăn tiền huê hồng của bạn nhiều lắm.

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
theo e mua chạy DV thì trả góp còn mua xài thì không nên, tùy theo khả năng tài chính mà có lựa chọn phù hợp, nếu bác chủ vẫn muốn vay thế chấp để mua xe thì nên thế chấp cái khác (như sổ đất chẳng hạn) để đủ tiền trả cho chiếc xe hay hơn, thế chấp chiếc xe áp lực ghê lắm.
p/s chia sẻ của 1 ng kg dám thế chấp xe :D:D
Thế chấp sổ đất cũng trả lãi như mua xe mà bác. Chỉ khác là thế chấp bds thì có nhiều Phuong thức trả lãi, còn thế bằng xe thì đóng hàng tháng.

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Công nhân lấy lậu đâu ra, lại bắt đầu xúi dại trẻ em hử???

Có “lậu” thì chờ đủ mua luôn khỏi vay. Kk. Còn không có “ lậu” thì dù có đủ tiền mua ngay cũng không nên mua xe hơi ở mức lương 8 tr/ tháng.

Hạng D
9/2/15
1.488
7.154
113
40
Bác chủ đưa ra đề bài mà giống như thi tự luận đề mở vậy. AE nhiệt tình tư vấn cho bác mà khg rõ hoàn cảnh bác thế nào. Thôi thì bác chủ chịu khó đưa thêm các điều kiện vào nữa để anh em góp ý.
Lương công nhân là có phải tăng ca không? lương 8tr còn tổng thu nhập hàng tháng là bao nhiêu? sinh sống ở SG ở nhà chính chủ với ba mẹ hay phải đi thuê trọ? khả năng thăng tiến trong công việc thời gian tới thế nào? chư đề bài như bác thì góp ý đến bao giờ.

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
8 triệu , thì bạn công nhân đã có nhà chưa ? con cái học hành thế nào ? Nếu sau khi trừ hết dư được đúng 8 triệu thì họa may. Còn không mua cái AB trả góp cũng không đủ chứ xe hơi làm sao chi trả.