Tập Lái
6/9/10
33
0
6
hcm
Em vào đọc diễn đàn cũng nhiều, nên lưu thông trên đường cứ theo Luật mà làm. Sáng này 10g23 chạy xe máy lưu thông trên đường Lý Chính Thắng ngay đoạn Bà HuyênThanh Quan với Trượng Định, theo làn đường bên trái Đúng theo điều 13, mấy chú XXX đứng ngay chỗ ngân hàng Vietinbank bắt e vô lỗi lưu thông không đúng phần đường quy định, e cãi lại nhưng ko được nhưng vẫn cứ lập BB. Mấy chú kêu e $$$ nhưng e nói thôi lập biên bản để e ý kiến và có gì nộp phạt cũng được. Em ký tên và ghi ý kiến : Tôi đi đúng làn đường theo điều 13 theo làn đường bên trái nên không vi phạm. nên nghĩ mình chắc chắn đúng.
Luật giao thông đường bộ
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Đã có người trên OS đưa ra vấn đề này.
.

Và XXX hẹn ngày 1-8 lên 243 CMT8 giải quyết.Anh em cho hỏi là khiếu nại như thế nào, gặp ai , đợi ngày 1-8 lên hay là lên trước ngày đó.
Ah lúc đó XXX kêu e đưa CMND nhưng tìm chưa ra, e móc cái passport trong balô ra XXX ko chịu , nói trên BB chỉ có mục CMND, ngày,,, chứ ko có số PP,, e nói passport thay thế được CMND vậy có đúng ko, may mà lúc đó e tìm ra được CMND?
Lỗi này chắc phạt từ 100-200k ?

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
Muốn biết chính xác mình có lỗi hay không bác vui lòng quay lại đầu đường đó chụp hình biển báo lên thì a e mới tư vấn được

Tập Lái
6/9/10
33
0
6
hcm
Không có bản phân làn đường, chỉ có biến báo 1 chiều, e quay lại xem rồi, chièu này chụp úp lên cho a em xem

Hạng C
26/12/12
950
16
18
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Nếu trên đường lúc đó xe bác đi chậm hơn những xe khác, cụ thể là ô tô thì bác phải lưu thông về bên phải chứ không phải là bên trái bác nhé.
Trường hợp bác được đi bên trái nếu đường đó cấm ô tô.
Còn nếu đường không cấm ô tô mà bác đi bên trái thì ô tô phải vượt bác bên phải ak?
Đi ngược lại với luật rồi bác.

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
shopnguoilon_sg nói:
Không có bản phân làn đường, chỉ có biến báo 1 chiều, e quay lại xem rồi, chièu này chụp úp lên cho a em xem
Đường LCT này không có bảng phân làn, chủ thớt khỏi quay lại chụp mắc công. Đoạn này nó canh bắt 2b hàng ngày...

Hạng C
26/9/12
856
305
63
LA250 nói:
Bác lấn sang làm oto rồi...
không có bảng phân làn mà sao lại lấn làn ô tô bác?
Khả năng là chiêu cũ của xxx: lane trái : ô tô; lane phải: 2 bánh =)))

Hạng C
11/9/10
555
263
63
LCT là đường một chiều, đoạn bác nói mặc dù không có bảng hiệu phân làn nhưng theo luật khi tham gia giao thông thì bác phải chạy phần đường bên phải, bác chạy bên trái là đi sang làn đường dành cho xe ôtô nên CSGT lập BB lỗi đi sai làn cũng khó cãi họ được.
Hộ chiếu và CMND được luật pháp công nhận là giấy tờ tùy thân và có thể thay thế cho nhau được.

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
thuc_teao nói:
LCT là đường một chiều, đoạn bác nói mặc dù không có bảng hiệu phân làn nhưng theo luật khi tham gia giao thông thì bác phải chạy phần đường bên phải, bác chạy bên trái là đi sang làn đường dành cho xe ôtô nên CSGT lập BB lỗi đi sai làn cũng khó cãi họ được.
Hộ chiếu và CMND được luật pháp công nhận là giấy tờ tùy thân và có thể thay thế cho nhau được.
Xe 2 bánh gắn máy đã được gọi là xe cơ giới đường bộ rồi nhé. Bác trích nội dung nào trong luật chỉ rõ đường 1 chiều có 2 làn xe mà quy định làn phải xe 2 bánh gắn máy làn trái xe ô tô để mở mang cái đầu cho em cái.

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
shopnguoilon_sg nói:
...Em vào đọc diễn đàn cũng nhiều, nên lưu thông trên đường cứ theo Luật mà làm. Sáng này 10g23 chạy xe máy lưu thông trên đường Lý Chính Thắng ngay đoạn Bà HuyênThanh Quan với Trượng Định, theo làn đường bên trái Đúng theo điều 13...
Luật giao thông đường bộ
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Xin gửi thêm bác điều 3 cho đủ bộ:
Điều 3. Giải thích từ ngữ
17. Phương tiện giao thông đường bộ gồm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông thô sơ đường bộ.
18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
19. Phương tiện giao thông thô sơ đường bộ (sau đây gọi là xe thô sơ) gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.