Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26
Hiện tại, trong hầm Thủ Thiêm và trên cầu vượt hướng ngoài qua Cát Lái.... đã đặt camera quay lại hành trình kiểm soát tốc độ của bạn và sẽ áp dụng phạt nguội... Đã có trường hợp trong vòng 1 tháng bị phạt dồn đến trên 10 'chai'...
Trong hầm Thủ thiêm tốc độ khoảng 64.9 km trở xuống thì không sao 65 trở lên thì hình ảnh được chụp tự động và lưu vào hệ thống xử lý....

<span style=""color: #ff0000;"">Bổ Sung ngày 14/03/2012</span>
<span style=""color: #ff0000;"">COI CHỪNG "MẤT TIỀN OAN" KHI TRẢ PHÍ 2 LẦN KHI VÀO SÂN BAY TÂN SƠN NHẤT.</span>
<span style=""color: #ff0000;"">- Bác nào vào Sân Bay TSN có đậu xe trong bãi tính giờ (Quốc Tế / Quốc nội) đều miễn phí khi chạy qua Trạm Thu Phí ngoài. Nhưng nhớ giữ lại vé ra trạm thu phí ngoài đưa cho người soát vé.</span>

<span style=""color: #0000ff;"">Update ngày 1/4: Cái này không biết em nói chưa</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Đi xe đoàn Đám tang - cưới hỏi MIỄN PHÍ khi qua 2 trạm thu phí Becamex Qlộ 13.</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Đi chung 1 đoàn</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Có dấu hiệu nhận dạng </span>
<span style=""color: #0000ff;"">+ Xe tang có chữ thập hay chở Hoa</span>
<span style=""color: #0000ff;"">+ Xe cưới có chữ Sướng Hỷ</span>

Vụ trạm thu phí Xa lộ Hà Nội hết hiệu lực sau 31/5/2013 rồi các báv nhé.... Bjo thì thu cầu rạch chiếc...

Thưa các bác! 
Nhân dịp tết Nhâm Thìn 2012, lời đầu tiên kính chúc tất cả các Oser cùng đại gia đình Fx một măm mới An Khang - Thịnh Vượng, Vạn Phúc - Vạn Tường.  

Sau khi chuẩn bị hết mọi thủ tục để sáng sớm mai về quê ăn tết. Em tranh thủ thăm qua anh em lần nữa trên Forum và mới nhớ ra vụ thu phí trên Xa lộ HN mà mấy bữa nay em "làm chuột bạch" để thông tin cho tất cả anh em qua đây tránh "mất tiền" oan. Cụ thể như sau:
1. Nguyên tắc:
- Trạm thu phí xa lộ HN mặc dù đặt chỗ ngã ba RMK (í lộn bây giờ là ngã tư RMK) nhưng thật sự là thu phí cho đoạn đường Điện Biên Phủ.
- Tại trạm thu phí cũ có dàn camera để đọc bảng số vào ra (Đây chính xác là trạm TÍNH PHÍ)
==> CÁC XE CHẠY NGANG QUA TRẠM THU PHÍ CŨ (MỚI THẬT SỰ BỊ THU PHÍ
2. Cách thu phí hiện tại: (chỉ nói các xe oto du lịch amatuer như em thôi - các bác rành như taxi - tải thì quá rành nên có thể không bị "oan")
- Các xe chạy từ hướng Ngã tư Thủ Đức vào -> đến trạm thu phí -> nộp" Lúa" - đi qua. (về đâu không biết - có thể đi hướng Cát Lái - cầu Thiêm - Thậm chí tí xíu quay lại. Cũng có thể ngang qua trạm thu phí cũ)

- Các xe chạy từ trong ra (bất kể hướng ĐBP qua cầu Sài gòn ra ngoài QUA TRẠM THU PHÍ CŨ hoặc các xe chạy tư hướng Cát Lái hoặc hầm Thủ Thiêm qua) đến trạm thu phí mới dừng lại nộp "lúa" -> đi.
3. Xe bị thu phí "<span style=""color: #ff0000;"">oan</span>" là tất cả các xe (mua vé lượt) <span style=""color: #ff0000;"">không đi ngang</span> qua TRẠM THU PHÍ CŨ.
4. Các tình huống "Chuột Bạch" đã thử:
+ Tình huống 1: Từ Ngoài Vào --> Trạm thu phí --> Mua vé TẠM (10K) --> đi vòng lại (chưa qua TRẠM THU PHÍ CŨ) --> Đến Trạm thu phí --> Đưa vé tạm --> lấy lại 10K. (trong vòng 15 phút)
+ Tình huống 2: Sáng 7h00 Từ Ngoài Vào --> Trạm thu phí --> Mua vé TẠM (10K) --> đi hướng hầm Thủ Thiêm đi lên Sài Gòn. Tối hôm đó: khoảng 22h00 đi về cũng theo hướng Hầm Thủ Thiêm --> Cát Lái --> Đến Trạm thu phí --> Đưa vé tạm --> lấy lại 10K.
+ Tình huống 3: đi giống TH 2, nhưng về qua cầu Sài Gòn (qua TRẠM THU PHÍ CŨ) --> trạm thu phí --> đưa vé tạm --> NV Thu phí đọc mã vạch --> đổi 1 vé thu phí 10K -> mở Barie qua (không thu thêm phí)
+ Tình huống 4: Đi từ sài gòn ra (theo đường hầm thủ thiêm) --> đến trạm thu phí --> nói NV đi đường Cát Lái không đi hướng cầu SG -> Sau 30 check --> OK qua. 
+ Tình huống 5: Vé của Trạm thu phí Cầu Phú Mỹ về đưa cho Trạm Thu Phí XLHN OK LUÔN.
5. CÁC TRƯỜNG HỢP CÁC BÁC BỊ GHI NỢ VÀ SẼ BỊ TRUY THU HAY CẤN TRỪ CHO NHỮNG LẦN ĐI THEO TÌNH HUỐNG TRÊN:
+ Đi từ Cát Lái rồi vòng qua XLHN đi ngang qua TRẠM THU PHÍ CŨ (BỊ GHI NỢ) về hướng cầu SG hay vô Thảo Điền. ==> Bị ghi 1 nhát nợ
+ Đi từ SG --> qua cầu SG qua trạm thu phí cũ --> rẽ Cát Lái, hoặc rẽ vào đường Nam Hòa (hay Tây Hòa gì đấy) Cố tính Né trạm hoặc vô Phước Bình. ==> Bị ghi 1 nhát nợ.
6. Sổ nợ này sẽ được cộng dồn (vô hạn) và tính nợ khi Bác chủ ghé mua vé Tháng. Nếu Bác Chủ từ chối trả nợ cũ thì Không bán vé tháng.

7. Các trường hợp né thu phí (thường Taxi) Cái này em post khg có mục đích cổ suyến mà chỉ là nhắc nhở mấy bác cẩn thận 10K sợ tốn 800K bị giam giấy tờ 60 ngày không xong:
+ Từ trong ra đến đoạn thu phí cũ --> chạy lane Xe máy (tránh camera) đến trạm thu phí nói chạy hướng Cát Lái qua. (TH4)
+ Từ trong ra rẽ tránh vào Nam Hòa (giao lộ Nam Hòa - Tây Hòa) rẽ trái ra XLHN (cấm rẽ) : Vừa bị ghi nợ Vừa dễ bị XXX.
* Các bác tính đi 1 lần 10K tránh 80 lần ít nhất 1 lần bị XXX => 800K như nhau - còn mất time và giam bằng lái.

<span style=""color: #ff0000;"">TÚM LẠI:</span>
<span style=""color: #ff0000;"">+ CÁC BÁC KHÔNG NGANG TRẠM THU PHÍ CŨ THÌ KHÔNG PHẢI TRẢ THU PHÍ NHÉ.</span>
<span style=""color: #ff0000;"">+ ĐI LÊN SÀI GÒN THÌ ĐI HƯỚNG CÁT LÁI QUA CẦU THỦ THIÊM (VÀ NGƯỢC LẠI)</span>

Last edited by a moderator:
Hạng C
23/2/10
596
1
18
Re:Thu Phí Oto Xa lộ Hà Nội: tránh "mất tiền" oan

Hay ah ta, thanks Bác chủ nè, happy new year bác chủ, chúc Bác mai về quê ăn tết an lành

Hạng F
11/1/10
6.130
59.622
113

Em nhớ có lần đi từ Thủ đức vào bê tông Rạch chiếc rồi quay lại Thủ đức, lượt về phải qua trạm mới mà vẫn phải tốn phí.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn

Em đọc mà cứ lùng ba lùng bùng, ví dụ em đi từ T Đ về hướng cầu Thủ thiêm, hầm SG, Cát Lái thì có phải mua vé qua trạm thu phí RMK? Nếu phải mua thì lấy lại tiền ở đâu? Ngược lại thí sao?
Bác chủ khai sáng thêm cho. Tks.

Hạng D
30/9/10
1.166
339
83

+ Từ trong ra rẽ tránh vào Nam Hòa (giao lộ Nam Hòa - Tây Hòa) rẽ trái ra XLHN (cấm rẽ) : Vừa bị ghi nợ Vừa dễ bị XXX. "
Chỗ giao lộ này mình chạy thẳng luôn bác lên khoảng 500 m thì rẽ trái ra lại xa lộ hà nội chả xxx nào làm gì được mình.
Tụi này kg có thông báo rõ ràng cho dân nếu kg có bác thông báo thì em cũng chả biết vụ này, tks bác nhiều . Chúc Bác năm mới sức khỏe và phát tài nhe.

Hạng D
27/10/10
2.940
8
38
38

e thà tốn 10k còn hơn phải nặng đầu,nhức óc suy nghĩ cách né trạm

Hạng B2
22/2/06
185
10
18

Cảm ơn thông tin của Bác chủ, hôm trước em đi từ SG qua hầm thủ thiêm rồi quay lại cầu SG, sau đó 1/2 tháng đi qua cầu SG rồi qua trạm không thấy nhắc nợ, vậy là sao? Bác chủ giải thích giùm

Hạng B2
4/6/09
165
11
18
43

Ack.ack.ack. Cảm ơn Bác đã làm "chuột bạch" quá chi tiết. Cho em hỏi thêm:
1. Tình huống 4: Đi từ sài gòn ra (theo đường hầm thủ thiêm) --> đến trạm thu phí --> nói NV đi đường Cát Lái không đi hướng cầu SG -> Sau 30 check --> OK qua. 30 giây hả bác ????
2. Cùng câu hỏi với bác WUSNAT: đi từ Thủ Đức - Trạm thu phí - về Hầm Thủ Thiêm, lấy tiền lại ở đâu ?
3. Trước khi có cái hầm thì em chạy hướng Cầu SG - Ngả 3 Cát Lái 10lượt/tuần. Bây giờ đang định mua vé tháng Hầm Thủ Thiêm thì phải trả nợ cho những lần trước hả bác với giá 10k/lượt àh, tính từ thời điểm nào???