Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Em mở thớt này để các GMFCer lưu ý về thời hạn đăng kiểm xe, các vấn đề cần chú ý khi mang xe đi xét và cập nhật tình hình ở các trạm đăng kiểm thời gian gần đây.

Mở đầu thớt bằng câu chuyện của em sáng chủ nhật 29/6 vừa rồi:
- 11h30am em có 1 đám cưới ở Biên Hoà, gần 11h lái xe ra khỏi nhà. Chạy qua ngã 4 rất đúng luật, chạy qua được 1 đoạn thì 2 chú áo vàng trên chiếc bồ câu trắng đuổi theo xe em, ngó vào đầu xe, sau đó mới đề nghị xe em tấp vào lề. Tự hỏi mình chạy qua ngã 4 rất đúng luật cơ mà, sao mấy anh này lại chặn mình lại?
- Xuống xe, 2 chú áo vàng đề nghị cho xem đăng kiểm xe. Lúc này mới giật mình nhìn lại tem đăng kiểm dán trên đầu xe thì thấy ngày đến hạn đăng kiểm là 26/6/2014, quá hạn 3 ngày rồi. Dạo này em không chú ý vụ hạn đăng kiểm xe.
- Em bị dính 2 lỗi: xe hết hạn đăng kiểm mà vẫn lưu hành + phí đường bộ cũng hết hạn chưa đóng mới (vì em đóng phí đường bộ cùng kỳ hạn với đăng kiểm xe. Thế là 2 chú ào vàng đòi giam xe 10 ngày hoặc nộp phạt tại chỗ 3 tr.

• Like
Reactions: NguyenTruc1964
Hạng C
1/7/09
532
67
28
47
Ấy chết cuối cùng giải quyết như thế nào bác cap, có cho tiền rồi đi không hay lập biên bản vậy bác !!!!

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Em nói các anh ấy thông cảm, và em đề nghị bồi dưỡng 2 anh ấy 1 chút cafe & ăn sáng nhưng các anh ấy ... chê ít và không chịu rồi đòi lập biên bản tạm giữ xe.

Hạng D
5/8/09
1.138
544
113
rồi sao bác, có đấm vào mõm tụi nó vài ổ bánh mì ko
e cũng mới làm đăng kiểm hồi giữa tháng ở chi nhánh Hồng Hà, mất nguyên buổi sáng

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Em thấy các anh ấy đòi nhiều bánh mỳ quá, và nói nếu không chịu thì lập biên bản tạm giữ xe. Nói đúng ra thì đây là lỗi của mình, đầu óc dạo này không để ý, mới quá hạn 3 ngày và em cũng chỉ vừa chạy ra khỏi ngã 4 ngay đầu nhà em thôi nên có đề nghị các anh ấy thông cảm .... túm lại, các anh ấy nhất quyết đòi tạm giữ xe hoặc nộp phạt tại chỗ.

Cuối cùng, em đề nghị cho em 10p, sử dụng phương án gọi điện thoại hỗ trợ từ người thân. Gọi xong, các anh ấy đành cho đi nhưng cũng không quên đề nghị: "thôi thì bồi dưỡng anh em cafe vậy, và cái này là anh tự nguyện bồi dưỡng đó nhe, không phải tụi tôi đòi ..." Tất nhiên em cũng vui vẻ nói chuyện vài câu và "mời" 2 anh ấy cafe ăn sáng. sau đó quay xe về nhà, mượn xe khác chạy lên Biên Hoà dự đám cưới. Đám cưới mời lúc 11h30, em đến nơi là gần 1g chiều, may mà cũng còn vài món để ăn, hehe ...

Túm lại, các bác hết sức chú ý hạn đăng kiểm xe nhé. Vào những ngày cuối tháng, các anh ấy rất chú ý "giám sát" kỹ tem kiểm định của các xe đấy.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Công nhận mấy anh CSGT tinh mắt thật. Mà em cũng hay để ý, tự nhiên có 2 chú chạy theo xe nào đó, vượt qua mặt rồi chạy từ từ xem.........có nghĩa là các chú ấy muốn chính xác trước khi chỉ gậy vào.

@captiva_11: bác pm giúp em số "người thân". kakakaka

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Cuối cùng, em mất nguyên 1 ngày hôm qua mới đăng kiểm xe xong:
- Buổi sáng: nghe nói dạo này các trạm kiểm xe rất kỹ, kiểm tra cả gạt nước có hoạt động bình thường hay không. Xe em đang bị hỏng mô tơ quay cái gạt nước sau nên em phải đi sửa lại. Cộng với cái lỗi báo đèn bào dưỡng mặc dù em mới bảo dưỡng xong: đem ra garage cạnh nhà quét lỗi thì do bị bẩn cảm biến bánh xe trước bên tài, tháo ra làm sạch + chạy thử kiểm tra ==> xe ngon lành xong thì cũng hết buổi sáng.
- Buổi trưa, hơn 12h em đã đi sớm để xếp hàng. Chạy đến trạm đăng kiểm ở Phan Văn Trị Gò Vấp thì trạm này đã bị đóng cửa (2 lần trước em đều xét xe ở trạm này). Quay ra trạm Hồng Hà, đến nơi là 12h40 mặc dù 1h30 mới làm việc mà đã có rất nhiều xe (chủ yếu là xe con + vài xe tải nhẹ) đến xếp hàng sớm hơn em.
- Buổi chiều: trong lúc chờ đợi đến giờ làm việc, em lang thang hỏi mấy cậu rửa xe ở trạm Hồng Hà thì được biết nhân viên xét xe bắt thào hết cản xe trước sau, túm lại tất cả những gì lắp thêm ở bên ngoài xe là phải tháo hết (cản trước, cản sau, baga chở hàng trên nóc ...). Vậy là lại nhờ mấy em đó tháo ra, công tháo lắp là 100K. Xe em, em gắn cảm biến de lên cái cản sau nên hơi phức tạp khi tháo lắp. Sau lần này em sẽ ra gắn lại cảm biến de trực tiếp lên đồ nhựa sau xe luôn.

Nhận xét ở trạm Hồng Hà lần này: không phải kẹp bánh mỳ, thủ tục xét xe có chặt hơn các lần trước nhưng cũng không có gì phức tạp và gây khó khăn, nhưng nhược điểm là thủ tục giấy tờ sau khi xét xe thì chờ rất lâu, em phải ký đến gần chục chữ ký. Đến 4h20pm em mới xong hết và đánh xe ra khỏi trạm. Nói chung là sửa xe mất 1/2 ngày, đi xét xe mất 1/2 ngày, nguyên ngày mới xong gia hạn đăng kiểm 18 tháng tiếp theo.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ium
Hạng D
5/8/09
1.138
544
113
e để quên 100k nên xét rất nhanh, mặc dù có thông tin không phải xe nào nó cũng lấy
nó cũng dẹp luôn cái sổ Đăng kiểm rồi, giờ chỉ còn tờ giấy theo từng lần xét
vụ cản sau, trong lúc chờ e thấy nhiều bác quay lại dán tem sau khi xét xong vẫn để chứ ko tháo

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Chiều hôm qua em để ý thì thấy không riêng xe em mà tất cả các xe đều tháo cản trước + cản sau trước khi vào xét xe, chỉ có riêng 1 chiếc xe ZACE biển xanh là để nguyên cả 1 cái cản trước to bự (che luôn cả đèn pha phía trước) và cản sau chạy vào line kiểm tra. Kết quả xe này thế nào em không để ý.

Tuy nhiên, hôm qua em không trực tiếp hỏi lại nhân viên xét xe xem có phải tháo cản ra không, mà em chỉ nghe và làm theo mấy chú em rửa xe trong sân trạm Hồng Hà, mấy chú em này nói nhiều xe phải quay ra nếu không tháo cản xe rồi, em ngại mất thời gian quay đi quay lại nên tháo luôn. Vậy bác nào sắp tới đi xét xe, hỏi rõ vụ này luôn để anh em chưa đi tham khảo với nhé!

Hạng C
6/5/13
883
203
43
Có lẽ Bác chủ bị đám rửa xe dụ rồi. Một số Bác đã đem xe đi xét nói không cần tháo cản rồi mà