Hạng D
7/11/13
1.099
7.812
113
Các bác đã từng du học Mỹ cho em vài nhời :
Em làm dự án với một ông Mỹ và một ông Canada. Ông Canada thì em nghe lõm bỏm. Ông Mỹ thì nói nhanh và nuốt từ như vịt nghe sấm, không hiểu gì hết.
Em tự luyện theo kênh hoặc tài liệu nào để cải thiện được chút đỉnh ?
Em cảm ơn

• Like
Reactions: Nbson217
Hạng D
7/11/13
1.099
7.812
113
Nghe TED vẫn hiểu chút ít. Nhưng ca này không nghe ra thứ gì luôn mới ghê. Thành ra hoang mang quá

Hạng D
16/1/13
4.800
80.739
113
Cứ nói bồi với chúng là:

Could you talk slow(ly) and clear(ly)?

Tôi hay nói vậy với bọn chúng . Nhiệm vụ của bọn chúng là phải nói chậm và rõ (không nuốt hay nối) cho tôi nghe :)

Hạng D
5/1/08
1.570
25.753
113
Saigon
Chắc cách phát âm của tên Mẽo cũng có phần khác biệt trong đó, cái nì, thì chẳng thay đổi đc giề !

American English thì khác biệt cả trong cách dzùng từ, so vứi bọn Ăng lê, tỉ như color # colour, ....,etc.

Nghe VOA nhìu vô, kể cả ctrình thừi sự hay chuyên cho study (American)English, science report, v.v

English của Ăng lê là chính thống rùi, bọn bản địa khác xài thì cứ phởi tập quen dzần thoy !
Ngược lại,
Học English của bọn bản địa, kể cả bọn cao bồi, chẳng phởi là ý hay !

Hạng D
7/11/13
1.099
7.812
113
Giờ em chỉ cần học nhanh để hiểu được nó nói như thế nào, không thì bị đuổi việc mất.
Bác Su : Không lẽ cứ suốt ngày phải bảo nó nói chậm ? Quá mất hứng cho nó

Tập Lái
13/12/06
8
3
3
Giọng Mỹ thì có lẽ khó nghe nhất là vùng Texas hoặc của khu Harlem, New York. Còn giọng Canada thì khó nghe nhất là Newfoundland. Nhưng nếu anh chịu khó lặp lại câu anh chàng nguòi Mỹ nói, giống như để kiểm tra lại mình có hiểu ý anh ta không, thì trong vòng 1 tuần anh sẽ thấy quen hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/1/13
4.800
80.739
113
Giờ em chỉ cần học nhanh để hiểu được nó nói như thế nào, không thì bị đuổi việc mất.
Bác Su : Không lẽ cứ suốt ngày phải bảo nó nói chậm ? Quá mất hứng cho nó

Không sao đâu, nói vài lần là chúng biết để chúng nhớ mà nói chậm .

Tôi chẳng ngại gì khi nhắc chúng nói chậm .