Hạng D
2/12/03
1.500
3.833
113
Vietnam
Mâm bánh xe lai carbon-nhôm sẽ là xu thế trong tương lai gần
Mâm bánh xe hợp kim nhôm trọng lượng nhẹ đã hoàn toàn thay thế mâm thép nặng nề trong hơn 1 thập kỷ qua. Gần đây, mâm sợi carbon composite siêu nhẹ ra đời nhưng do sản xuất bằng thủ công nên giá thành rất cao, chỉ có thể trang bị cho những siêu xe.[pagebreak][/pagebreak]​

Hôm 13/7, Ford trình làng mâm xe sợi carbon sản xuất hàng loạt trên dây chuyền công nghiệp để trang bị cho Shelby GT350R Mustang, đánh dấu 1 bước tiến lớn trong nỗ lực đưa vật liệu sợi carbon vào công nghiệp sản xuất ô tô.

Tuy nhiên, mâm xe sản xuất hàng loạt bằng sợi carbon có nhược điểm là kiểu dáng giản đơn không bắt mắt. Để khắc phục, mới đây 2 công ty Thyssenb Krupp và Maxion Wheels đã hợp tác sản xuất mâm bánh xe carbon lai hợp kim nhôm.
Phần thân mâm hình ống giản đơn sẽ được sản xuất bằng vật liệu sợi carbon, phần nan hoa với kiểu dáng đa dạng sẽ được sản xuất bằng hợp kim nhôm.

Mâm xe vật liệu lai có thể được thiết kế với nhiều kiểu dáng phong phú như bằng vật liệu nhôm đồng thời giảm được 40% trọng lượng so với mâm xe hoàn thào bằng nhôm.

Theo Thyssenb Krupp và Maxion Wheels mâm bánh xe hybrid carbon-nhôm sẽ là xu hướng tương lai gần của xe sang và xe thể thao.
Theo: Prnewswire

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/1/15
381
89
28
cacbon là nó bọc sợi cacbon như 1 lớp sơn vậy đúng không các bác?

Hạng C
8/7/13
608
15.038
93
cacbon là nó bọc sợi cacbon như 1 lớp sơn vậy đúng không các bác?
Ko!
Đầu tiên sẽ cần 1 khung mẫu (khung này ko cần bền)
Sau đó các sợi Carbon sẽ đc đan thành lớp, phủ lên bề mặt khung, uốn nắn theo thiết kế khung, đc trát thêm nhựa thông và 1 số thành phần, sau đó bọc lại hút chân không. Rồi đưa vào hầm hoặc lò áp suất công nghiệp đc thiết kế riêng. Quá trình hóa nhiệt và áp suất sẽ hoàn tất mọi thứ còn lại.
Sau đó tháo khung ra khỏi lớp Carbon, h bác có 1 thứ vật liệu nhẹ, cứng, và siêu bền.
Nhẹ đến mức nào? Nếu bác từng thấy 1 chiếc xe đạp thể thao tính luôn 2 bánh xe chỉ nặng 8~10kg (ngang hay nhỉnh hơn 1 thùng Tiger hoặc Coca). Và bền hơn khung thép. Sẽ hiểu tại sao nó đắt thế

• Like
Reactions: oscarhoang
Hạng C
9/7/13
972
872
93
Ko!
Sau đó các sợi Carbon sẽ đc đan thành lớp, phủ lên bề mặt khung, uốn nắn theo thiết kế khung, đc trát thêm nhựa thông và 1 số thành phần, sau đó bọc lại hút chân không. Rồi đưa vào hầm hoặc lò áp suất công nghiệp đc thiết kế riêng. Quá trình hóa nhiệt và áp suất sẽ hoàn tất mọi thứ còn lại.
Sau đó tháo khung ra khỏi lớp Carbon, h bác có 1 thứ vật liệu nhẹ, cứng, và siêu bền.
Nhẹ đến mức nào? Nếu bác từng thấy 1 chiếc xe đạp thể thao tính luôn 2 bánh xe chỉ nặng 8~10kg (ngang hay nhỉnh hơn 1 thùng Tiger hoặc Coca). Và bền hơn khung thép. Sẽ hiểu tại sao nó đắt thế
Bác nói đúng hết, chỉ có điểm trát thêm nhựa thông là không đúng. Theo em biết thì đó là nhựa tổng hợp Epoxi một loại nhựa nhiệt rắn (trở nên rắn khi sau khi nung) là loại nhựa thường được làm những bản mạch điện tử.

Hạng C
8/7/13
608
15.038
93
Bác nói đúng hết, chỉ có điểm trát thêm nhựa thông là không đúng. Theo em biết thì đó là nhựa tổng hợp Epoxi một loại nhựa nhiệt rắn (trở nên rắn khi sau khi nung) là loại nhựa thường được làm những bản mạch điện tử.
E cũng ko rõ nhưng khi xem quy trình sản xuất khung xe LFA, theo vốn English còi của e thì e dịch ra là Nhựa thông :D
Nếu bác biết gì có thể bổ sung thêm giúp em :D

Tập Lái
17/6/15
43
14
8
www.nguyenkim.com
mâm sợi carbon composite siêu nhẹ ra đời nhưng do sản xuất bằng thủ công nên giá thành rất cao, chỉ có thể trang bị cho những siêu xe.

Hạng B2
13/1/15
381
89
28
Ko!
Vậy mấy cái siêu xe quảng cáo là khung xe được làm bằng sợi cacbon thì nó cũng dệt sợi cacbon vào khung mẫu rồi đem nung lên ah bác?

Hạng C
8/7/13
608
15.038
93
Vậy mấy cái siêu xe quảng cáo là khung xe được làm bằng sợi cacbon thì nó cũng dệt sợi cacbon vào khung mẫu rồi đem nung lên ah bác?
nó dệt thành tấm trước, sau đó mới áp vào khung mẫu, gò, nén cho ôm sát khung