Luật Giao Thông Mang xe đi đăng kiểm có bị phạt lỗi quá hạn không?

Hạng B2
3/5/19
140
134
18
24
Xác nhận
confirm
Nhiều bác hay có câu hỏi "khi xe hết hạn đăng kiểm đưa xe đi đăng kiểm có bị phạt hay không? và nếu bị phạt thì mức phạt là bao nhiêu?"
Theo ông Nguyễn Minh Hải Giám đốc Trung tâm Đăng kiểm xe cơ giới 2903S (Hà Nội) cho biết, hiện nay các trung tâm đăng kiểm chưa có chế tài xử phạt xe quá hạn mà chỉ thực hiện truy thu phí bảo trì đường bộ nếu chủ xe chưa nộp, tính đến thời hạn đăng kiểm. Việc xử phạt quá hạn đăng kiểm là do lực lượng CSGT xử phạt theo quy định tại Nghị định 46 khi phát hiện các trường hợp vi phạm trên đường.
Theo quy định tại khoản 4, khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm dành cho người lái và chủ xe là khác nhau:

20190306-5c7f723ec00dc-1562818922-width1004height565.jpg


Với người lái, xe hết hạn đăng kiểm dưới 1 tháng bị phạt từ 2-3 triệu đồng, xe hết hạn đăng kiểm trên 1 tháng thì lái xe bị phạt từ 4 - 6 triệu đồng. Ngoài ra, người điều khiển xe hết hạn đăng kiểm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng, theo điểm a khoản 6 Điều 16 của Nghị định trên.
Với chủ xe, căn cứ điểm b khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, xe ô tô quá hạn đăng kiểm dưới 1 tháng vẫn để người khác lái xe ra đường, chủ xe phải chịu phạt từ 4 - 6 triệu đồng (nếu là xe cá nhân) và mức phạt tăng lên từ 8 - 12 triệu đồng (nếu là xe của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp).
Trường hợp quá hạn trên 1 tháng, chủ xe chịu mức phạt từ 6 - 8 triệu đồng (xe cá nhân) và mức phạt cao hơn từ 12 - 16 triệu đồng (xe của tổ chức).
Báo giao thông.
 

Attachments

Hạng C
20/4/19
675
230
43
Xác nhận
confirm
Xe quá hạn đăng kiểm, khi đi đăng kiểm thì nhớ né xxx, gặp là nó phạt đó.
 
Hạng C
24/8/18
917
779
63
44
Xác nhận
confirm
Cần tính toán thời gian đăng kiểm khi hết hạn trong vòng 1 tuần trước khi đến deadline. Dù bất cứ lý do gì cũng không nên để mất tiền oan một khoản không nhỏ tí nào. Phí bảo trì đường bộ thì khi nào đóng cũng được, trễ nhất đến kỳ đăng kiểm tiếp theo họ truy thu thôi ạ.
 
Hạng D
1/8/12
4.228
4.032
113
TP HCM
Xác nhận
confirm
Cơ gắng đi đúng hạn, đi trể nhớ né xxx vì họ có cặp mắt cú vọ ( nhìn xa trông rộng).
 
Tập Lái
12/6/17
22
21
3
33
Xác nhận
confirm
Gặp XXX thì trễ chỉ 1 ngày sẽ bị phạt ít nhất 2tr, luật đã quy định rồi bác!
 
Hạng B1
19/6/19
89
71
16
39
Xác nhận
confirm
Cơ gắng đi đúng hạn, đi trể nhớ né xxx vì họ có cặp mắt cú vọ ( nhìn xa trông rộng).[/QUOTE
Cơ gắng đi đúng hạn, đi trể nhớ né xxx vì họ có cặp mắt cú vọ ( nhìn xa trông rộng).
mang theo ống nhòm mới có thể nhìn xa trông rộng nhé bác, chứ nấp dữ quá không trông rộng được :D:D:D
 
Hạng B2
13/6/17
111
155
43
Nhiều bác hay có câu hỏi "khi xe hết hạn đăng kiểm đưa xe đi đăng kiểm có bị phạt hay không? và nếu bị phạt thì mức phạt là bao nhiêu?"
Theo ông Nguyễn Minh Hải Giám đốc Trung tâm Đăng kiểm xe cơ giới 2903S (Hà Nội) cho biết, hiện nay các trung tâm đăng kiểm chưa có chế tài xử phạt xe quá hạn mà chỉ thực hiện truy thu phí bảo trì đường bộ nếu chủ xe chưa nộp, tính đến thời hạn đăng kiểm. Việc xử phạt quá hạn đăng kiểm là do lực lượng CSGT xử phạt theo quy định tại Nghị định 46 khi phát hiện các trường hợp vi phạm trên đường.
Theo quy định tại khoản 4, khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm dành cho người lái và chủ xe là khác nhau:

View attachment 1963424

Với người lái, xe hết hạn đăng kiểm dưới 1 tháng bị phạt từ 2-3 triệu đồng, xe hết hạn đăng kiểm trên 1 tháng thì lái xe bị phạt từ 4 - 6 triệu đồng. Ngoài ra, người điều khiển xe hết hạn đăng kiểm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng, theo điểm a khoản 6 Điều 16 của Nghị định trên.
Với chủ xe, căn cứ điểm b khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, xe ô tô quá hạn đăng kiểm dưới 1 tháng vẫn để người khác lái xe ra đường, chủ xe phải chịu phạt từ 4 - 6 triệu đồng (nếu là xe cá nhân) và mức phạt tăng lên từ 8 - 12 triệu đồng (nếu là xe của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp).
Trường hợp quá hạn trên 1 tháng, chủ xe chịu mức phạt từ 6 - 8 triệu đồng (xe cá nhân) và mức phạt cao hơn từ 12 - 16 triệu đồng (xe của tổ chức).
Báo giao thông.
Theo em hiểu thì bác chủ đang muốn tìm hiểu xem khi xe vào tới trung tâm đăng kiểm rồi và xe bị quá hạn đăng kiểm thì có bị phạt tại trung tâm đăng kiểm không. Trả lời cho điểm này thì không bị nha bác, luật thì em không rành nhưng em có trải nghiệm thực tế. Em từng đăng kiểm quá hạn rồi và không bị phạt nhưng NV đăng kiểm thấy xe quá hạn thì hạnh họe chỗ này chỗ kia tí kiếm tí tiết.

Trên đường đi đến trung tâm đăng kiểm gặp XXX thì xác định bị phạt hoặc chung bánh mì. Như em trễ 1 2 ngày, chung 1 chai. Cẩn thận đám thanh niên xung phong hay ra giữa giao lộ cản trở xe lưu thông ấy, tai mắt của XXX đó, bọn nó chuyên nhìn tem đăng kiểm.
 
Hạng D
1/8/12
4.228
4.032
113
TP HCM
Xác nhận
confirm
Họ nhìn thấy Bác từ xa khỏi cần ống dòm gì hết, khi đến gần họ sẽ nhìn vào tem đăng kiểm thường họ hay soi vào thời điểm khoảng ngày 20 trở lên. Sau đó họ sẽ chạy xe theo đến nơi trống trải thì vịn Bác. Thế là xong Bác phải ói $$$$ ra thôi. Con em đã bị rồi em ngồi bên phụ khi đi đăng kiểm ở Hồng Hà.
 
Hạng C
20/4/19
675
230
43
Xác nhận
confirm
Khi xe các bác đã quá hạn đăng kiểm mà đi đăng kiểm, nếu không gặp xxx thì không sao hết. Cơ quan đăng kiểm sẽ không phạt bác . Nhưng lỡ gặp xxx thì bác sẽ là miếng mồi ngon cho họ. Họ đã được "huấn luyện" để làm điều này :p
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook