Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Matiz hao xăng ?

Hạng B1
5/5/07
52
2
8
Xin hỏi các Bác sỹ ,Kỹ thuật viên của OS. Matiz em chạy đươc 14.000km , mớithay lọc gió ,lọc xăng nhưng sao chạy vấn hao xăng , chạy thành phố 70 km uống mất 10 lít xăng ( xe có mở máy lạnh - 4 bố thắng không nóng ) .Lúc trước chạy 6lít/100km .

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
RE: Matiz hao xăng ?

Khủng khiếp quá 14,2l/100km, sao bác không nói tình trạng máy lúc hao xăng so với trước đây để các bác định bệnh dể hơn.

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

Tình trạng xe : Tiếng máy nổ , tải 4 ngừơi/xe vẫn bình thường , nói chung không có gì khác so với trước , chỉ có hao xăng qúa mà thôi .( Xe ít chạy - một tháng chạy 1, 2 lần ).

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46

@bac lahada
Tình trạng xe : Tiếng máy nổ , tải 4 ngừơi/xe vẫn bình thường , nói chung không có gì khác so với trước , chỉ có hao xăng qúa mà thôi .( Xe ít chạy - một tháng chạy 1, 2 lần ).
xe matiz em chạy trong tp khoang 7-8 lít/100 km , bác xem lại cây xăng bác đổ , hay đi trong tp có bị kẹt xe nhiều không ?

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

xe matiz em chạy trong tp khoang 7-8 lít/100 km , bác xem lại cây xăng bác đổ , hay đi trong tp có bị kẹt xe nhiều không ?
Mình thường đổ xăng , đối diện nhà hàng Vân Cảnh , cây xăng này được .lúc trước chạy cũng 7-8 lít như Bác , đường trường chỉ hơn 6 lít . bây giờ uống xăng wa' .... ?!

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Matiz có nhiều đời,mấy cái lắp ở VN hồi đầu chạy CHK,những đời sau,xe nhập...có phun xăng đàng hoàng,dù đời nào cũng chỉ 6-7l/100km.Xe bác chạy ít mà tự nhiên bị uống hơn 12l/100km chắc là sự cố liên quan đến bộ điều khiển phun xăng rồi.(Nếu không bị thất thoát do đường ống từ bơm lên).Với lượng xăng như vậy,3 máy/800cc làm sao đốt hết,chắc chắn khói xả sẽ khác thường.Nếu có khả năng,bác kiểm tra lại hệ thống dây,các bộ cảm biến...có bị chuột bọ cắn phá hay tuột đứt gì không để xử lý.Nếu không được,phải đem ra gara lớn rồi,mấy chỗ gốc cây chắc khó làm được.Mình cũng đoán mò vậy thôi chứ chưa sắm được Matiz..!(mà nếu bác thấy khói xả bình thường thì nên đo đếm lại lượng xăng cho chính xác,tốt nhất là đổ xăng cho đầy ặc bình,chạy 100km,mua xăng vào can có chia lít,châm lại bình cho đầy ặc,hết mấy lít là đúng nhất.Số liệu tại cây xăng nhiều khi tào lao lắm!!!).

Hạng B1
6/2/07
84
1
0

Thế thì uống quá nhiều xăng rồi. CHắc là bộ cảm biển hỏng dẫn đến xử lý bơm xăng điện tử trục trặc. với 800cc ko thể nốc hết chừng đấy xăng đuợc. Bác nên test lại cẩn thận kể cả bác có đổ đúng luowjng xăng ko hay bị bán xăng ăn xén mất. Nếu ko vấn đề gì thì vào hãng xem. Vụ phun xăng điện tử chắc chắn phải vào hãng rồi

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

chà - e lười quá nên ko chụp hình chỉ pác cách sửa được, lỗi nhỏ ở cái van thông hơi ngay bộ chế thôi nhưng hao xăng kinh khủng. Thôi pác ghé nhà em mở nắp capô lên chỉ cho nhanh nghen.

• Like
Reactions: Hoainh271
Hạng B1
5/5/07
52
2
8

Trích đoạn: tranvietanhtuan

chà - e lười quá nên ko chụp hình chỉ pác cách sửa được, lỗi nhỏ ở cái van thông hơi ngay bộ chế thôi nhưng hao xăng kinh khủng. Thôi pác ghé nhà em mở nắp capô lên chỉ cho nhanh nghen.
Chào Bác Tuấn , Cám ơn Bác nhiều . Bác mô tả cái van thông hơi nằm ở trước , sau , trái phải , màu sắc , chất liệu ở bộ chế hòa khí để mình mày mò xem sao ? tức Wá đi hao xăng không ai tin . Mình ở SG ra Nha trang thì xa quá . Xin Cảm ơn Bác .

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

Cảm ơn Bác nhiều , Mìnnh đang tìm nguyên nhân đây , xem cái lổ thông hơi nhỏ theo ý kiến bác Tuân Anh xem có bớt không .