Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Hi các bô lão, giúp em ạ !

Xe em sáng nổ máy (hay khi máy nguội nổ máy) để GARANTI ngoài tiếng LẠCH TẠCH, LẠCH CẠCH, CẠCH CẠCH của kim phun thì phát hiện tiếng "CÓC CÓC" hay "LÓC CÓC" hay "TÓC TÓC" gì đó (các bác nghe trong audio em ghi lại ạ: https://soundcloud.com/nguy-n-duy-th-nh-482492810/kia-optima-k5-2015-garanti).
Tuy nhiên, khi đi nóng máy thì tiếng này nhỏ lại gần như ko nghe thấy, nếu để ý kỹ vẫn có thể nghe thấy nó nhỏ nhỏ...

Không biết đây là tiếng kêu từ đâu, là bình thường hay bị làm sao rồi ạ ??? Xe em thay dầu định kỳ TOTAL QUARTZ 9000 trong hãng, vừa mới bảo dưỡng 20.000 KM.

Nhờ các bác chuẩn đoán giúp em hoặc kiểm tra xe các bác xem có hiện tượng giống em không ?

Em cám ơn ạ !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/1/15
136
12.727
93
33
Em dự là khe hở sú páp lớn quá. Khi máy nóng các chi tiết giãn nở nên khe hở này nhỏ lại làm máy êm hơn

Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Xe bac dong co 2.0 hay 2.4 vay? Co ve khoi dong nguoi hoi lau chut nhung khua chut roi em la ok.

Clip xe minh Sorento 2.4 40k km coldstart tu 4pm hom truoc den 9am hom sau. Sau 20s nhot boi tron tuong doi, may em hon chut. Sau 50s nhot da boi tron hoan toan.

https://drive.google.com/file/d/0BwXzmOh7uMvAV1NtZ0xpcHh2T2M/view?usp=drivesdk

P/S: Sorry ae may moi chua co bo go tieng viet :)

Hi bác, xe em động cơ NU 2.0, em vẫn chưa hiểu ý bác, ý bác là để xe nổ máy từ 4 giờ chiều đến 9 giờ sáng hôm sau ạ ? Mà sao bác tính là 20s hả bác, hay đấy là cách cho xe ko còn tiếng khua nữa ? Bác sài dầu gì vậy bác ?

Hạng B2
23/3/05
492
3.584
93
53
Hi bác, xe em động cơ NU 2.0, em vẫn chưa hiểu ý bác, ý bác là để xe nổ máy từ 4 giờ chiều đến 9 giờ sáng hôm sau ạ ? Mà sao bác tính là 20s hả bác, hay đấy là cách cho xe ko còn tiếng khua nữa ? Bác sài dầu gì vậy bác ?
Ý mình là tắt máy lúc 4pm ngày hôm trước và khởi động lại lúc 9am ngày hôm sau.

Cái clip mình shared với bác đó thì sau khi khởi động 20s thì tiếng máy đã êm hơn nhưng vẫn còn gỏ. Sau khi khởi động 50s thì máy mới được bôi trơn hoàn toàn (tiếng máy đã ổn định).

Mình mới đổi qua sài nhớt Mobil1 EP 5w30. Lúc trước mình vẫn sài nhớt Total 9000 5w30. Khi khởi đông nguội (cold start) thì mình không thấy sự khác biệt giữa 2 loại nhớt. Còn khác biệt là khi chạy lâu cở hơn 2h thì tiếng máy êm hơn với nhớt M1 EP.

Chỉnh sửa cuối: