Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Máy lạnh không hoạt động

Tập Lái
1/2/19
21
25
14
36
Tình hình là con xe i20 active đời 2015 của em hôm rồi đi xa thì dàn lạnh không lạnh nữa, đưa tay vào khe gió vẫn thấy có gió lạnh thổi ra. Xe em bình thường e để quạt gió mức 1, hôm nào trời nóng, xe để ngoài trời lâu thì e tăng lên mức 3 tầm 15p là lạnh rồi. Hôm đó tăng quạt gió lên mức 6 mới thấy mát mát đc xíu, sau khi đến nơi nghỉ nghơi tầm 30p thì máy lạnh hoạt động lại bình thường và e quay xe về thì tình trạng cũ lặp lại sau 1h chạy xe. Em đã tắt máy lạnh luôn nhưng đưa tay vào hộc gió thì vẫn thấy có gió lạnh thổi ra dù rất nhẹ, để tay gần hộc gió mới cảm giá đc.
Hỏi bác google thì bác bảo tình nghi là bị đóng tuyết, cúp máy lạnh tầm 15p cho tan bớt tuyết thì sẽ hết. Mong các bác có kinh nghiệm về xe cho em 1 ít hướng dẫn ah. Cám ơn các bác nhiều ah

Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Tốt nhất là mang tới anh em có chuyên môn kiểm tra bác ạ
Sớm càng tốt, nếu chỉ triệu chứng nhẹ, anh em họ quẹt cái là xong
Tránh để lâu bệnh nặng

Tập Lái
1/2/19
21
25
14
36
Mình cũng mới vừa thấy hiện tượng này thôi, do bình thường mình chỉ đi loanh quanh nhà thôi nên ko biết. H cận tết rồi nên chắc phải qua tết mới đi vô hãng sửa đc

Hạng B2
9/7/09
228
214
43
Biên Hòa - Đồng Nai
Nhan tien thot cua bac chu e xin nho cac bac o da nang chi dum e cho nao sua may lanh cho con vo 2 corolla 99. Cai may lanh xe e tu nhien ko hoat dong, e phai bam kinh lay gio troi chay sout ngay hom qua, hic ko le de vay chay ve toi dong nai tni chac chet
Hi vong hom nay mung 4 tet cac gara da lam viec

Tập Lái
11/2/19
2
1
3
34
Mình cũng mới vừa thấy hiện tượng này thôi, do bình thường mình chỉ đi loanh quanh nhà thôi nên ko biết. H cận tết rồi nên chắc phải qua tết mới đi vô hãng sửa đc

Bác đã khắc phục được tình trạng này chưa ạ ?

Tập Lái
1/2/19
21
25
14
36
Có khi nào hết Gas máy lạnh ? :)
Theo mình thì hỏi bác google thì có vẻ không phải hết gas, khi hoạt động 2h đầu máy lạnh rất lạnh, và do dàn lạnh lâu không vệ sinh nên bị đóng tuyết làm nghẽn đường ống, bật quạt hết cỡ chỉ thấy gió lạnh ra bằng nấc 3 lúc mới đầu

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
theo lý thuyết máy lạnh hoạt động không ổn định phần trăm lớn là có ẩm trong hệ thống.mà một phần là do lọc ga lạnh lâu quá k thay dẫn đến điều này, khi trong hệ thống có ẩm, van tiết lưu phun ga lạnh từ dạng lỏng sang dạng hơi ( bay hơi) gây ra hiện tượng đóng băng, sau đó một thời gian lại hoạt động bình thường trở lại rồi lại lặp đi lặp lại liên tục.
đây cũng chỉ là một chút ý nhỏ của em thôi, nhưng tóm lại khi hệ thống lạnh bất ổn như vậy, bác phải mang ra thợ kiểm tra ngay thôi, vì nếu thực sự có hơi nước trong hệ thống thì kế tiếp "lốc" lạnh sẽ bị tèo và tốn kém lắm bác ah.