Tập Lái
5/9/07
9
1
0
Các bác giúp e chẩn đoán bệnh này:
Máy nóng xe chạy cà giật, lựng khựng...là sao ạ?
Xe chạy khoảng hơn 2 tiếng đồng hồ, đang lên đèo, bỗng nhiên bị cà giật, lựng khựng (như là đối với xe máy bị thiếu xăng hay lúc sáng ra mới nổ máy chạy mà không kéo air vậy), kim đồng hồ tua liên tục lên rồi lại xuống, mỗi lần cà giật dường như là máy hoàn toàn không nổ, xảy ra trong khoảng 1-2 giây, liên tục như vậy dù cho tăng ga hay giảm ga, tốc độ giảm dần, chồm lên rồi lại khựng lại, tạo ra tình thế như đang phi ngựa vậy. Chỉ cần tắt máy nghỉ 5phut là có thể chạy được tiếp 20km nữa bình thường, nhưng sau đó lại bị lại và chỉ sau khi để nguội khoảng 30p thì lại chạy thoải mái.
Các bác giúp em chẩn đoán xem nó bị j? Do xăng? Điện ? hay thứ gì khác. E không cho là do côn, vì những lúc bị giật là máy lịm đi, tắt hoàn toàn, chập chờn. Nhiệt độ bình thường, đồng hồ nhiệt chỉ ở khoảng giữa, k có j lạ.
Trước khi đi em đã thay bugi, nhớt, lọc nhớt, lọc xăng, nước làm mát,... rồi. Xe em là M323 đời 1999.
Cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: huutoan01
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Máy nóng xe chạy cà giật, lựng khựng...là sao ạ?

Xe gì vậy bác? Bác có chú ý nhiệt độ nước không? Hiện tượng bác mô tả rất giống xe bị bó máy do quá nhiệt..!

• Like
Reactions: huutoan01
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

bác nên coi về xăng,nếu cho biết cụ thể xe gì anh em có thể tư vấn cụ thể hơn ;)

Tập Lái
5/9/07
9
1
0

Nhiệt độ bình thường, đồng hồ nhiệt chỉ ở khoảng giữa, k có j lạ.
Trước khi đi em đã thay nước làm mát rồi. Xe em là M323 đời 1999.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

coi lại mấy bài về bơm xăng xem hiện tượng có giống không bác;)

Hạng C
10/11/05
803
5
18

Trích đoạn: GAZ69

bác nên coi về xăng,nếu cho biết cụ thể xe gì anh em có thể tư vấn cụ thể hơn ;)
Dường như bơm xăng bị yếu (chưa chết hẳn), khi chạy lâu bị nóng dẫn đến không đủ xăng, nếu chạy đường phẳng, tải nhẹ, bình xăng đầy (sẽ làm mát tốt hơn cho bơm xăng) thì không bị như vậy. Bác cho coi loại bơm xăng đi, tốt nhất là thay cái mới.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Nếu nhiệt độ vẫn bình thường,thì bơm xăng là 1 nghi vấn,bác thử đổ đầy bình xem còn bị không? cũng cần kiểm tra cái lọc xăng , lắp đúng chiều hay không (thường có mũi tên),nếu đã dùng lâu trên 20k km thì nên thay..!

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn

Trích đoạn: nongdandalat2007

Các bác giúp e chẩn đoán bệnh này:
Máy nóng xe chạy cà giật, lựng khựng...là sao ạ?
cho tăng ga hay giảm ga, tốc độ giảm dần, chồm lên rồi lại khựng lại, tạo ra tình thế như đang phi ngựa vậy. Chỉ cần tắt máy nghỉ 5phut là có thể chạy được tiếp 20km nữa bình thường, nhưng sau đó lại bị lại và chỉ sau khi để nguội khoảng 30p thì lại chạy thoải mái.
Theo em thì cái bơm xăng của xe bác bị bệnh rồi :( xe em trước đây cũng bị y chang xe bác ... em thay luôn cái bơm xăng là hết.:D

Tập Lái
5/9/07
9
1
0

Cảm ơn các bác.
- Trước khi đi e đã thay lọc xăng rồi, kiểm tra kỹ chiều chảy của xăng như bác nói rồi. Hay là cái lọc này là đểu, em mua ở chỗ bán phụ tùng giá 65k.
- Các bơm xăng nó nằm trong bình xăng luôn hả bác? vậy thay nó là cả vấn đề đấy nhỉ.
- Lúc đang lâm trận vào trạng thái đó e cũng nghi vấn ở xăng như các bác nói và cõ thể do điện hay delco nũa chứ các bác nhể?

Hạng C
5/6/07
765
2
0
40
ACCO
acco.vn

Nghi vấn nhất là cái bơm xăng,bác có thể thử bằng cách đổ đầy bình xăng mà đi được bình thường thì đúng là bơm xăng vì lúc đó xăng đầy bơm làm việc ở chế độ đủ (như máy bơm nước nhà bác) và được làm mát tốt bơm sẽ hoạt động lại bình thuờng xe lại chạy ngon.Đó là dấu hiệu bơm gần chết rồi tốt nhất là bác nên thay cái bơm mới