Tập Lái
24/3/19
22
2
8
38
Em chào các thím
Hiện tại em đang được giao nhiệm vụ xây dựng hệ thống lưu trữ dữ liệu cho bộ môn, thuộc trường đại học em đang học
Yêu cầu như sau ạ:
  • Dữ liệu lưu trữ tầm 10TB, có khả năng nâng cấp thêm
  • Có khả năng quản lý user, phân quyền theo từng thư mục
  • Truy cập qua LAN và Internet
Em đang phân vân 2 phương án:
Phương án 1: NAS
Em chọn con Synology DS216, dung lượng 16TB (8x2). Em đang không biết là khi em sử dụng Internet trong trường, tức là em không được can thiệp gì vào modem, vậy thì em có gặp vấn đề gì khi cài đặt IP tĩnh cho con NAS này không ạ? Thím nào làm cái này rồi giải đáp giúp em với, chứ mua về mà nó trục trặc với Internet thì chết em
Phương án 2: Cloud Storage
Em tham khảo dịch vụ Cloud của Viettel thì thấy các yêu cầu về hệ thống ở trên đều được đáp ứng đủ, nhưng em chưa thấy review nên không biết chất lượng như thế nào. Với lại nếu chọn phương án này thì khi mất kết nối Internet, công việc sẽ delay mất (Đợt vừa rồi bộ môn em bị đứt dây mạng, không biết đứt ở đâu, muốn thay dây thì phải làm văn bản gửi lên bộ phận quản lý, đợi trường duyệt, cho người xuống kiểm tra, người kiểm tra về làm báo cáo, gửi lên trên, đợi duyệt, xuống sửa, mất 3 tháng mới có mạng các thím ạ)
Các thím thông não giúp em với, em cảm ơn các thím
NAS với Cloud mục đích sử dụng nó khác nhau, không thay cái này bằng cái kia được, dùng để hỗ trợ cho nhau thì đúng hơn...
Nas là để lưu trữ local, sau đó sync lên cloud để backup và (hoặc) để truy cập remote, phụ thuộc hoàn toàn vào cloud mà net đứt thì phễu mà phụ thuộc cái nas local lỡ trộm vào thấy vui mắt đạp cho một phát lăn ra chết thì cũng sặc tiết...
Nếu dùng nas, nhiều tiền thì mua sẵn mà tự build thì cũng nên chú ý mấy điểm này:
  1. không tham CPU, không cần CPU quá mạnh cỡ i3 i5 làm gì, nếu nhu cầu không quá cao thì mình nghĩ mua cái combo mobo + celeron J1900 ấy, passive cooling, vừa đỡ tốn điện vừa đỡ lo nó nóng.
  2. bơm RAM thoải mái vào, 8GB tối thiểu, thừa tiền thì 16GB.
  3. nói chung nên tránh windows, ngoại trừ chơi game tốt thì cái hệ điều hành này chẳng làm cái gì mà ra hồn cả, cứ linux mà phệt...

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Cảm ơn các bác, em chốt phương án NAS rồi, em mua sẵn cho khỏe, tự build mấy lúc hỏng hóc này nọ thì tốn thời gian lắm
Mấy cái dữ liệu của bộ môn không dám up lên mây, bên em sợ thất thoát dữ liệu ra ngoài thì lằng nhằng lắm
Chắc là em sẽ dùng thêm một HDD nữa để backup thôi

4/4/19
26
1
8
40
Cảm ơn các bác, em chốt phương án NAS rồi, em mua sẵn cho khỏe, tự build mấy lúc hỏng hóc này nọ thì tốn thời gian lắm
Mấy cái dữ liệu của bộ môn không dám up lên mây, bên em sợ thất thoát dữ liệu ra ngoài thì lằng nhằng lắm
Chắc là em sẽ dùng thêm một HDD nữa để backup thôi
Nếu mà mua NAS thì làm cái amazon S3 để backup chứ lại backup ra HDD khác thì sao gọi là backup...

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Em định dùng thêm 1 HDD để chạy RAID 1, nếu mà 1 con chết thì còn con kia
Này không gọi là Backup nhé, Raid là giải pháp fault tolerance nhé bạn. Nói 1 cách dễ hiểu, tôi ra 1 cái scenario như sau:
  1. Thứ 2 bạn backup hết dữ liệu từ PC vào NAS. Trong đó có 1 file code (không có lỗi)
  2. Thứ 5 bạn chỉnh sửa file code này trên PC (lúc này lỗi), nó cũng tự backup vào NAS, ghi đè lên file code không có lỗi. Đại khái là không có revision, overwrite tất cả.
Vậy bạn muốn recover lại file lúc chưa lỗi thì làm sao?

4/4/19
26
1
8
40
Như bạn trên nói, RAID là để đề phòng HDD lăn quay ra chết chứ không phải backup...
đảm bảo an toàn dữ liệu có nhiều bước (hay còn gọi là lớp) khác nhau:
  • lớp 1: RAID - đề phòng HDD tại máy làm việc lăn đùng ra chết thì máy vẫn làm việc bình thường (RAID các chuẩn fault tolerance chứ không phải như cái RAID0 nhé)
  • lớp 2: local backup - backup ra một máy khác, NAS hoặc external HDD, đại khái là không nằm trên máy làm việc (đề phòng sự cố nguyên cái máy làm việc chết)
  • lớp 3: remote backup - backup ra một chỗ khác offsite, có thể ra thành nhiều bản...
local backup thì có thể chạy mỗi giờ một lần, remote backup thì chạy mỗi ngày một lần kiểu vậy...
backup thì luôn luôn nên backup kiểu incremental và giữ nhiều bản backup, nếu dùng rsync thì hard link với bản cũ để tăng thời gian backup, giảm dung lượng...
rule backup của mình thông thường như thế này:
giữ 24 bản backup mỗi giờ của 24 giờ gần nhất, giữ 14 bản backup mới nhất của mỗi ngày, của 14 ngày gần nhất, giữ toàn bộ các bản backup mới nhất của mỗi tháng cho tới khi nào hết dung lượng...
cái pik.vn hiện tại dung lượng tầm 400GB, mình dùng một cái đĩa 1TB để backup, lưu 2 năm nay mới hết có 600GB, chỉ lưu những thay đổi thì hết ít dung lượng lắm... làm như vậy nếu cần mình có thể rollback lại một thời điểm nào đó cách đây chừng 18 tháng
mình không dùng RAID, esxi nó có thể phụ trách việc mirror vm để đảm bảo uptime, hiệu quả cả trong trường hợp máy hỏng chứ không chỉ HDD chết, tất nhiên nếu có mỗi một máy thì phải RAID thôi...

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Theo mình 10TB dữ liệu up lên s3 hay dropbox đều không phải tối ưu. Tiền mua gói khá đắt
Buffalo có backup theo dạng Disk 1 chạy chính, disk 2 làm nhiệm vụ backup theo folder và theo time bạn định sẵn. Ví dụ: Mình có 1 folder tên A disk 1, cứ 10h hàng ngày mình cho tự động backup. Thì đến 10h, nas nó check xem folder A của disk 1 có thay đổi gì ko, nếu có nó tự động thay đổi đó lên disk 2. Mình ko rõ nas synology có hoạt động backup như vậy ko. Nhưng nếu có thì nên dùng theo dạng này.
Nhược điểm: Cái này không phải Raid 1. Nên khi disk 1 die, bạn phải thay disk 1 khác và cài nas. Mất 1 khoảng time để nas chạy lại
Ưu điểm: Bạn có xoá nhầm 1 file quan trọng trên disk 1. Thì trước khi time backup xảy ra bạn có thể vào disk 2 lấy lại file đó. Ví dụ: tôi có disk 2 back up cho disk 1 vào 10h đêm hàng ngày. Sáng 10h tôi xoá nhầm file A trên disk 1. Tôi có thể vào disk 2 lấy lại trước 10h đêm hôm đó.
Ngoài ra khách của mình hay chơi kiểu này: Chạy Raid 1 hoặc raid 5 với NAS. Để khi hỏng 1 disk nas vẫn chạy. Còn đặt tự động backup folder quan trọng ra ổ cứng di động qua cổng usb hoặc qua 1 nas khác theo time định sẵn.