Tập Lái
7/7/21
5
8
3
34
Xe em Mazda 3 ALl New đời 2021 mới nhất hiện nay khi leo dốc có tiếng kêu cọc cọc dưới gầm xe vọng lên khi đạp tua máy đạt 2250 vòng trở lên.

Em mới lấy xe được 6 tháng mới đi được hơn 3000km thì thấy bắt đầu có tiếng kêu này khi leo dốc.

Mazda 3 đời mới 2021 leo dốc kêu cọc cọc dưới gầm xe không tìm được nguyên nhân
*Ảnh minh họa

Tiếng kêu phát ra từ bên trái (bên tài xế), chỉ kêu cọc cọc nhưng tần suất rất nhanh (video em đính kèm bên dưới), và xe vẫn êm không hề bị giật cục hay khựng.

Lúc đầu em nghĩ đồ trong xe và đồ trong các hộc chứa như cốp, cánh cửa, hộc đề kính, ngăn để đồ bên phụ gây ra nhưng bỏ hết đồ ra chạy thì vẫn có tiếng kêu như này.

Đôi khi không cần leo dốc, chỉ chạy bình thường mà hơi thốc ga và đạt 2250 vòng là bắt đầu kêu.

Đã mang lên hãng kiểm tra rất nhiều lần nhưng không chấn đoán chính xác được nguyên nhân do dâu.

Thợ hãng cùng em chạy thử và xác nhận có tiếng kêu rồi cũng chỉ kích gầm lên rồi kiểm tra và siết qua loa vài con ốc. Xong về chạy tiếng động vẫn còn.

Nếu để ở số P và rồ ga thì không hề có tiếng kêu như vậy, dù em có rồ ga tại chỗ lên đến hơn 6000 vòng vẫn bình thường.

Chạy thằng đường đẹp cực kỳ êm ái không hề đánh lái mà vẫn kêu nên em nghĩ không phải do các rô tuyn hay hệ thống giảm sóc mà có thể do hộp số.

Do đó em đã test thử với từng cấp số tay từ M1 đến M6.
Và phát hiện ra chỉ khi chạy ở cấp số M4 vòng tua đạt 2250 vòng và khi leo dốc thì tiếng kêu này bắt đầu xuất hiện.

Nếu em đạp quá 3000 vòng tại cấp M4 này thì tiếng kêu lại không còn, nó chỉ kêu trong khoảng 2250 đến khoảng 2700 vòng.

Với các cấp số còn lại thì tại khoảng vòng tua này hoàn toàn bình thường, không kêu.

Nhiều người nói tình trạng này do xe quá tải ở cấp số này nên bị kêu như vậy, nhưng tại sao em test thử cùng mức vòng tua 2250 này ở cấp M5 còn yếu hơn lại không bị.

Tất nhiên khi leo dốc không ai để 1 cấp số mà chạy hoài, xe em số tự động em toàn để ở số D, nhưng chạy D leo dốc đạt 2250 vòng kêu như vậy nên em gạt thử qua số tay trong lúc kêu thì đúng là xe nó đang chọn chạy ở cấp số M4.

Mang lên hãng nhiều lần nhưng thợ hãng không tìm ra được nguyên nhân, toàn bảo do xăng, do nhớt, mà mới 3000km em đã bảo dưỡng cấp 1000 tại hãng rồi. Chán thợ hãng.

Nhờ các bác tư vấn, liệu có xe em bị lỗi hộp số không. Xe em còn bào hành có nên nhất thiết phải thay hộp số. Tiếng kêu này chỉ khi leo dốc hay những lúc cần thốc ga vượt xe khác nó mới kêu, chứ chạy bình thường đường trường em toàn chạy dưới 2000 vòng, nên không bị kêu như vậy.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tolovitxp
Hạng B2
25/2/20
132
123
43
33
Vote đổi xe...em hiểu cảm giác của bác...xe mới cưng như trứng hứng như hoa, bẩn nhẹ 1 tí là lau chùi liền chứ đừng nói có vấn đề khác. Khó chịu vl luôn ý. Ra hãng cho nó test leo dốc thôi

Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
gửi xe lại hãng, yêu cầu sửa triệt để thôi, mazda mới động cơ skyactiv loại G mới chát, mấy a thợ chưa rành đâu, như Toy lại hay, cái động cơ 1.8 xài 20 năm lại dễ cho việc sửa khi hỏng

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: cheetah and pcloud
Hạng C
5/2/05
895
2.318
93
Mình mới đọc được post của một bạn trên vnexpress. Mình xin trích nguyên văn ở dưới:

Năm 2010, khi bắt tay với Mazda để lắp ráp xe tại Việt Nam, tập đoàn Trường Hải (Khi đó đã có dây chuyền nhà máy lắp ráp xe Kia được 6 năm) đã được các chuyên gia Mazda tới khảo sát lại. Và ngoài một số hệ thống dây chuyền Kia được Mazda chấp nhận thì Trường Hải bắt buộc phải bổ sung 01 chiếc máy kiểm tra (Tạm gọi là KCS) để kiểm tra ở khâu cuối cùng trước khi xuất xưởng. Chiếc máy này to như 01 cái contener và xe sau khi lắp ráp trên dây chuyền xong sẽ được đưa vào test lại trong đó 01 lần nữa. Toàn bộ quá trình test đều được xử lý và tất cả dữ liệu được xử lý hoàn toàn tự động. Nếu máy báo "No" thì xe sẽ tự động bị trả lại.
Đây là lần đầu tiên các kỹ sư và chuyên gia Trường Hải (Vốn đã có kinh nghiệm khi lắp ráp Kia trước đây) được biết tới máy này và sau đó họ đã sử dụng luôn chiếc máy của Mazda để test những chiếc Kia. Điều đó khiến cho họ đã phải rà soát lại toàn bộ dây chuyền lắp ráp sản xuất Kia trước đây. Tuy tốn khá nhiều nhưng sau đó kết quả những chiếc xe Kia từ năm 2010 của Trường Hải đã nâng chất rõ rệt.

Mình đoán là hôm đó TH quên ko cho xe của bạn qua cái máy thần thánh ở trên. Kl: đen thôi, đỏ quên đi.

Hạng D
24/4/17
1.880
1.502
138
34
Mazda liên doanh tàu nên đồ tàu khá nhiều... mazda được mã đẹp chứ ồn thì vô đối, chạy vài năm xe ọp ẹp.... mới bán 1 e mazda 6 2020 nên mấy bạn ko biết đừng sồn sồn lên nha

Hạng C
16/5/20
559
2.456
93
39
Cái cảm giác vợ mới cưới mà bị mất chinh. :) :D Anh nâng gầm rồi kiểm tra mấy tấm chắn cách nhiệt coi.

Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
tùy model từng hãng mà mua, trong khi ngta chọn camry, luxA...mình đi chọn maz6, rồi phán chết thương hiệu đó chỉ vì 1 con xe fail...

• Wow
Reactions: kdldt