2WD và AWD trên Mazda CX-5 2.5L 2018 chênh giá 30 triệu, các bác chọn hệ dẫn động nào?

• Dẫn động cầu trước (2WD)

Bình chọn: 33 23,9%
  • Dẫn động bốn bánh (AWD)

Bình chọn: 105 76,1%

• Total voters
    138
Hạng B2
9/1/17
179
204
43
33
AWD mà... đâu có nút chuyển cầu gì đâu nó tự động hết mà bro.. 2 cầu nhiều khi có dịp về quê đồ vô 3 cái đường sình tự tin hơn... cũng k chênh lệch quá nhiều.
Heheh. E sai rồi(awd và 4wd)^^

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
AWD của CX5 là bán thời gian, không fulltime nên
- Đi không tốn xăng hỏn 2WD vì phần lớn thỏi gian no chỉ chảy 1 cầu
- No chỉ tác đoojng khi đi vào dừong không trải nhựa nên đi cao tốc trời mưa vẫn phải cẩn thận như đi 2WD
Gạch đầu dòng thứ 2 là chuẩn, còn gạch thứ nhất k chuẩn lắm bác ạ.
Nó chắc chắn tốn hơn Fwd. tiết kiệm hơn là tiết kiệm hơn S-Awd ở một vài tình huống. Ví dụ đi ở trong phố, đi đường xấu đánh lái nhiều.
Đi trên đương trường nó với S-Awd ăn gần như nhau. Em nghĩ bác bên hội Subaru bác biết rõ hơn điều này

Hạng D
6/5/04
2.796
1.895
113
Vietnam
Bác nói thế hơi quá vì phần lớn ng ta chỉ đi loanh quanh trong thành phố, thỉnh thoảng về quê, làng(nếu có) thì 1 cầu là đẹp rồi, 2 cầu mua về ko có nhu cầu để ko nó bám bụi cái nút :v

Bác nhầm. AWD chạy bình thường sẽ phân bố 95/5. Chủ yếu là Phân bố luẹc kéo hợp lý trong vận hành nên an toàn hơn.

• Like
Reactions: binchip33
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Bác nói thế hơi quá vì phần lớn ng ta chỉ đi loanh quanh trong thành phố, thỉnh thoảng về quê, làng(nếu có) thì 1 cầu là đẹp rồi, 2 cầu mua về ko có nhu cầu để ko nó bám bụi cái nút :v
Bác làm như thành phố đường láng mịn, phẳng tấp không bằng. Nếu chêch lệch cả trăm triệu thì k có cũng không sao, cái này thêm có tầm 30tr coi như tiền gắn đồ chơi chứ có đáng bao nhiêu (quan trọng là cái này không gắn được :D ).
Ai nói không cần thiết chứ nhiều lúc đi đường mưa trơn trượt, sình lầy, rồi leo lề khi quay đầu mới thấy 4WD hữu ích chứ cần gì phải offroad (đường VN chỗ nào mà k offroad :p ). Bản 1 cầu 2.5 để giá đó thật tế chỉ như 1 chiêu để kích thích người ta mua luôn 4WD chứ đã mua tiền tỉ ngại gì bỏ thêm 20-30 triệu.

Tập Lái
25/12/17
38
15
8
32
Singapore
Bác làm như thành phố đường láng mịn, phẳng tấp không bằng. Nếu chêch lệch cả trăm triệu thì k có cũng không sao, cái này thêm có tầm 30tr coi như tiền gắn đồ chơi chứ có đáng bao nhiêu (quan trọng là cái này không gắn được :D ).
Ai nói không cần thiết chứ nhiều lúc đi đường mưa trơn trượt, sình lầy, rồi leo lề khi quay đầu mới thấy 4WD hữu ích chứ cần gì phải offroad (đường VN chỗ nào mà k offroad :p ). Bản 1 cầu 2.5 để giá đó thật tế chỉ như 1 chiêu để kích thích người ta mua luôn 4WD chứ đã mua tiền tỉ ngại gì bỏ thêm 20-30 triệu.

Thực ra e nghĩ 30 triệu chênh lệch thực sự là k nhiều. Nhưng cái chính là chi phí bảo dưỡng, nhỡ có hỏng hỏng gì sửa 1 cầu sẽ dễ và tiết kiệm hơn bác ạ.

Nói chung là tiền ai người đấy tiêu thôi, lên diễn đàn chia sẻ quan điểm thôi còn quyết định vẫn thuộc ở bác mà :D

Hạng B2
29/12/07
248
20
18
Mốt xài cũ xíu, bác gỡ cây láp dẫn động cầu sau cất đi, giống như ford escape nhiều người đã làm vậy, nếu nó hư liên qua đến cầu sau.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Ngày xưa nó chênh tầm 200 thì phải. Giờ để giá đó thì đúng là chiêu trò rồi. Cố tình nâng giá 2.5Fwd lên để làm nền.
Khi nào đạt doanh số 2.5 Awd nó sẽ hạ thằng 2.5 Fwd xuống. Thời điểm này chỉ nên mua 2.0 or 2.5 Awd, mua 2.5 Fwd là bị hớ.

• Like
Reactions: huyb9
Hạng B2
1/5/10
459
410
63
Tuỳ nhu cầu mà mua thôi các bác ơi giống như e đây mua BT50 2 cầu mà gần 2 năm nay ko xài tới ^^

• Like
Reactions: khoclietqua
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
AWD có khi nào phải gài cầu hay gì gì đâu mà bám bụi bác. nhưng AWD em nghe anh em mua về chạy nói nó hao xăng hơn bản 2WD đó.

• Like
Reactions: Aquarjuss