Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Mazda CX-5 2021 bị rè kính cửa lái

Tập Lái
20/8/21
1
0
1
32
Chào các bác,

Tình hình là cửa lái của em có hiện tượng là khi chạy nghe tiếng rè rè kiểu kính lái nó bị rung va vào thành xe rất khó chịu. Em đã đi qua hãng 2 lần để xem xét nhưng khổ cái là em đi thì nó kêu, tới cái bữa đi qua hãng xem thì nó lại không kêu nên bên kĩ thuật hàng cũng chịu thua không biết phải sữa gì nên chỉ tháo cửa ra vặn lại ốc cho chặt, về em đi dc 1 hôm thì lại bị lại.

Cái tiếng rè rè này nó gây rất mất tập trung, nếu mà em hạ nhẹ cửa xuống để nó ko khớp với thành cửa thì nó lại êm ru không kêu nữa, kéo kính cửa lên hết cửa thì lại kêu lại.

Có ai từng bị rồi cho em xin cao kiến các bác sửa như thế nào với ạ chứ nó hành em quá :(

Mazda CX-5 2021 bị rè kính cửa lái
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Tập Lái
23/3/17
7
4
3
37
Chắc có thể cái jack nào đấy ( jack loa chả hạn..) dây jack nó chưa dc cố định vào chấu nên chạy qua đường xấu xíu/ rung lắc nó va nhẹ vào thành trong của xe gây tiếng kêu, nên khi bạn kéo cửa kính xuống, 2 thành cửa bị tách ra dẫn tới hết va đập do khoảng cách xa ra xíu rồi và hết kêu

Cửa mazda mở lên mở xuống ngồi trong bạn sẽ thấy nó chuyển động nhẹ 1 xíu lúc lên xuống kinh

Chắc bạn có thể nhờ hãng tháo bên trong cửa kiểm tra xem sao vì mấy dây loa , gương hậu dính vào cửa đều có 2 phần jack cắm, 1 cái của loa 1 cái còn lại của xe , cắm vào nhau, nếu nó lơ lửng ko dc cố định cũng gây ra va chạm vào thành cửa gây tiếng kêu lạ đó

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Tháo tapi cửa, tháo miếng lót, kiểm tra lại khớp nối thanh compa với kính xem có bị lõng hay không, lõng thì siết lại và làm cho nó khớp lại, bôi dầu mỡ lại cho nó trơn. Sau đó kiểm tra lại ron cửa (cả phần chân kính và phần đầu kính phía cột A vuốt lên) Nếu nó bị lõng, không giữ cho kính nó ở 1 chổ được ( lắc thấy xê dịch) thì yêu cầu hãng bảo hành.
Tất cả các tiếng kêu nghe rè tè đều được phát ra bởi những vật gây dao động hoặc các khớp nối dao động va chạm vào nhau. Nếu các vật thể được giữ cứng, chắc trong một khung cao su đỡ cố định thì không bao giờ có tiếng kêu.
Bonus: Tiện thể bác có thể nhờ hãng tháo quạt gió ra kiểm tra, nếu có các vật thể lạ lọt vào cái quạt gió (dưới hộc để đồ bên phụ) thì nó cũng tè tè, rè rè nghe vui tai lắm. hehe :D :D :D

Hạng B2
14/7/15
379
418
63
53
Bác thử tìm và bỏ ra ngoài xe tất cả các chai nước, dù đầy hay lưng, xem có còn tiếng rè đó không rồi hãy tính tiếp !

DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.349
93
43
coi chừng hộc kiếng mát phía trên đầu do nha b.
chỉ do để đồ sao nó rung rè rè thôi, bỏ hết đồ ra là thấy :)

Hạng B2
4/8/13
260
2.073
93
Ho Chi Minh
Không biết xe anh chủ thớt còn bị k, nếu còn thì lúc kêu rè rè, anh kiểm tra cửa sổ trời, đóng mở của sổ trời coi có hết không nha.