Hạng B2
4/8/13
259
2.071
93
Ho Chi Minh
Cảm ơn các bạn đã góp ý nhiệt tình nhé.
Mình thật sự có nhu cầu nghiêm túc chứ ko có ý dìm hàng khi đặt câu hỏi CX5 bồng bềnh như có bạn nói đâu vì rõ ràng là có rất nhiều ý kiến nói về vấn đề bồnh bềnh (lắc ngang) này nên mình lo thôi chứ thật sự là nhà mình rất thích CX5.

Mình vừa thi bằng lái xong, giờ đợi tới khi có bằng là đăng ký lái thử xem thế nào.

Cho mình hỏi là có nên chọn luôn bản 2.5 AWD ko vì ngoài việc chở gia đình đi phố thì mình cũng hay đi đường trường 200km/chiều khoảng 2-4 lần tuần?
Nếu tài chính dư thì nên lấy full options đi a. AWD của cx5 thực ra khác với awd trên các xe khác. Mặc định cx5 sẽ là fwd, chỉ khi nào hệ thống nhận thấy hai bánh trước có sự trơn trượt thì mới active awd, nên đi phố cơ bản sẽ không có khác biệt nhiều. Ngoài ra ưu điểm của awd nữa là hệ thống treo sau sẽ khác.

• Like
Reactions: WandererVN
Tập Lái
16/7/20
46
36
18
Mình mới lấy tucson bản turbo thêm 1 lựa chọn nữa cho bác, e cũng đi lái thử cx5 trước khi chọn tucson, có mấy điểm e thấy tuc hơn cx5 : cách âm tốt hơn, hàng 2 ngả dc ra sau khoảng 2 nấc tầm 10cm đi xa k bị mỏi, động cơ turbo chạy thích hơn, như bác nói là hay chạy đường trường thì tucson turbo cũng đáng cân nhắc.

Cảm ơn bạn. Mình thấy tucson bản cũ rồi, chuẩn bị ra bản mới nhưng đợi lâu quá. Với lại so sánh nội thất và công nghệ ko bằng CX5.

Tập Lái
16/7/20
46
36
18
Nếu tài chính dư thì nên lấy full options đi a. AWD của cx5 thực ra khác với awd trên các xe khác. Mặc định cx5 sẽ là fwd, chỉ khi nào hệ thống nhận thấy hai bánh trước có sự trơn trượt thì mới active awd, nên đi phố cơ bản sẽ không có khác biệt nhiều. Ngoài ra ưu điểm của awd nữa là hệ thống treo sau sẽ khác.
Cảm ơn bạn!

Mình tham khảo một số trang kỹ thuật thì Awd của Mazda là toàn thời gian và tự động phân bổ lực kéo cầu trước và sau, lên các bánh 200 lần/giây.
Đọc một số trang nước ngoài thì họ nói lực kéo thẳng của cầu sau trong AWD hoàn toàn ko có tác dụng gì trong việc hỗ trợ an toàn hơn khi vào cua hay phanh. Việc cảm thấy an toàn hơn, chắc hơn là do tâm lý.

Safety and handling is another concern. Many potential car buyers view all-wheel drive and four-wheel drive SUVs as safer due to the increased traction they provide. However, that straight traction contributes absolutely nothing to assist in safer turning or braking, especially when ice is a factor.

• Like
Reactions: tktung
Tập Lái
14/8/20
1
0
1
HCM
bác nào sale mazda cx-5 6.5 có giá tốt thì inbox mình với, giá tốt hãy inbox ạ, còn giá như thông tin ở bên ngoài thì khỏi cũng được, mình ở SG, cám ơn mọi người