Hạng D
22/1/19
4.057
6.696
113
em ko biết mấy bác thế nào, bản thân e đã trãi nghiệm dòng mazda 3 sport premium rồi...trường hợp phanh thông mình này em bị 2 lần khi gần đèn đỏ e lo tập trung nhìn đt để tìm đường qua nhà khách, có vô tình bị trượt chân ra khỏi chân thắng, và xe lao tới với tốc độ chậm, và xe tự động dừng lại sau đít 1 xe ô tô khác với khoảng cách khá là an toàn....còn cái clip mà mấy bác ở Hà nội test thì ko ai đi test xe kiểu đó cả, vì cơ bản nó là tính năng hỗ trợ, quan trọng vẫn là mình chạy kiểm soát như nào thôi....
bác nói làm em hoang mang quá. Nếu là tính năng an toàn, nhưng kg nên test, hoặc kg nên tin vào kết quả test vậy thì sao dám sử dụng. Mà không dám sử dụng thì tự nhiên lại tốn thêm tiền để mua nó làm gì vậy bác?

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
24/3/19
232
366
66
Hanoi
Cụ chưa hiểu ý em rồi. Vả lại option không phải là yếu tố quyết định xe đạt được mấy sao an toàn. Yếu tố quan trọng là phần khung, vỏ, kết cấu gia cường, hàm lượng các nguyên tố, chất lượng lắp ráp... tổng hòa lại. Vì vậy mới có chuyện cùng 1 mẫu xe mà xe sx tại Mỹ/châu Âu xét về độ đầm chắc, cách âm, cân bằng động, khả năng hấp thụ, phân tán lực khi va chạm đều cao hơn hẳn xe sx tại Đông Nam Á, thậm chí sx tại Nhật, Hàn.

Cho em hỏi đây là cụ nghe nói hay cụ đọc báo cáo ở trang nào về điều cụ nói ạ?

Hạng D
22/1/19
4.057
6.696
113
e đã lái thử rồi và đã được tính năng đó cứu 2 lần rồi bác ạ....vì khi a test nó còn phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố khác nhau...như tâm lý này kia nữa bác ạ
bác có thể nói cụ thể hơn là những "yếu tố" gì ảnh hưởng tới hoạt động của hệ thống đó không?
Và chiếc xe sẽ không tự phanh nếu tâm lý của người cầm lái không vừa ý nó?
p/s: Em hỏi với ý thắc mắc, tò mò thôi, chứ không có ý gì.

Hạng B1
27/9/18
56
55
18
Mazda 3 thêm lỗi oà ga mà Thaco gọi là tính năng, các bác vào xem Xế Cưng là biết. Giá ngáo giờ xe cũng ngáo nốt.

Hạng B2
28/5/19
253
315
63
36
Bài viết định hướng nhỉ. Nói thẳng ra là bất cứ con xe nào đủ tiêu chuẩn nhập Mỹ, Thụy Sỹ, EU nó đều ngon cả. Còn hàng ất ơ thì cứ đẩy hết qua ĐNA.

Hạng D
22/1/19
4.057
6.696
113
TÂM LÝ Ở ĐÂY LÀ CHỖ BẢN THÂN NGƯỜI LÁI ĐÓ BÁC, ví dụ bác đang muốn test tính năng đó bác để xe chạy tới gần xe khác tới lúc gần thì thường mình tâm lý sợ nó va bắt buộc mình phải nhấp phanh liền nên đó gọi là yếu tố tâm lý, và e cũng nói rõ là đó là tính năng hỗ trợ khi người lái bất cẩn, thì đương nhiên người lái ko nên phụ thuộc vào nó quá mà hãy chủ động lái cẩn thận hơn thì đó là cách tốt nhất bác ạ
bác đọc cái tin xe mazda3 khi đem đi test phanh tự động khẩn cấp ở 1 đại lý ngoài HN, rồi đâm vào xe ở trước đến móp đầu luôn chưa? Theo bác trường hợp đó là yếu tố tâm lý gì?

Tập Lái
23/12/19
27
13
1
37
bác đọc cái tin xe mazda3 khi đem đi test phanh tự động khẩn cấp ở 1 đại lý ngoài HN, rồi đâm vào xe ở trước đến móp đầu luôn chưa? Theo bác trường hợp đó là yếu tố tâm lý gì?
cái tính năng đó hỗ trợ khi người đi ô tô không chú ý hoặc đang bị phân tâm vấn đề khác không quan sát đường đi và chân ko rà phanh. Ở đây các bác test mang tính chủ động thì tâm lý là đúng rồi :|
cái ông ở HN test 3 lần, 2 lần đầu ok. Tới lần thứ 3 chân rà phanh thì toang là đúng roài. Tội cho 2 con xe

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Phải triệu hồi rồi
.https://www.otosaigon.com/threads/mazda3-2020-tai-viet-nam-bi-trieu-hoi-vi-he-thong-phanh-sbs.8965113/page-2#post-17855792