Hỏi/Đáp Kỹ Thuật [Mazda3s 2009] Có phải ECU bị lỗi?

Hạng B1
3/3/15
68
76
18
55
[Mazda3s 2009] Có phải ECU bị lỗi?

Em nhờ các Bác sỹ chuẩn đoán bệnh con Mazda 3s đời 2009 2.0 với hiện tượng như sau:
Vừa rồi em có tháo cọc bình acqui ra để reset lại ecu, tháo ra chừng 5-7 phút rồi lắp lại. Nổ máy lên thấy động cơ rung,giật và khi bấm công tắc AC thì mất luôn lạnh do không đóng lốc. Em chạy khoảng 3 km rồi tháo cọc âm ra lại sau 2 phút lắp vào. Lúc này nổ máy lại thì thấy hết rung,bật điều hòa thì thấy mát lạnh nhưng cái đèn tín hiệu ở công tắc không sáng. Em chạy thử khoảng 10 km thì thấy vẫn vậy.[pagebreak][/pagebreak]

Trước đây 2 tuần cũng có 1 lần em tháo cọc bình ra chừng 20 phút,lắp lại thì chỉ nổ được garanti, đạp lút chân ga thì vòng tua lên được 2200 đủ sức lết đến gara. Sau gần 1 tuần vừa thay cụm cảm biến vị trí chân ga do thấy cái cũ bị ẩm,vừa dò lại dây thì có 1 dây max trong cụm dây tín hiệu lên ecu bị đứt...thì mới khắc phục được.

Trước đây thỉnh thoảng em có tháo cọc âm ra rồi lắp lại ngay thì không bị gì cả.

Các Bác sỹ cho em hỏi hiện tượng đó có phải do ecu bị chập chờn không lưu giữ dữ liệu khi mất nguồn hay không? Nếu bị vậy thì có khắc phục được không hay phải thay ecu khác?

Rất mong được các Bác giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
3/3/15
68
76
18
55
Lại bugi, thay suốt à bác?
E thay cái ngk iridium vô,thấy nó dài hơn cái cũ nên thỉnh thoảng mở ra kiểm tra. Sau thấy sứ có màu trắng nghi không phù hợp nên thay lại cái cũ

Hạng D
9/1/15
2.580
3.877
113
40
Bác nên mang vaò hãng cho người ta làm. xin ý kiến diễn đàn có giải quyết đc gì đâu. mắc công chữa lợn cảm thành lợn quay thí mịa

• Like
Reactions: binanh
Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
E thay cái ngk iridium vô,thấy nó dài hơn cái cũ nên thỉnh thoảng mở ra kiểm tra. Sau thấy sứ có màu trắng nghi không phù hợp nên thay lại cái cũ
Ấy, trắng có chút xám là tốt nhé . Màu đỏ gạch là chưa tốt.

• Like
Hạng D
3/3/16
1.497
2.667
113
39
Lỗi là do chọc chạch linh tinh pác ạ. Ko biết gì tốt nhất là ko nên làm gì cả. Tạo hóa sinh ra mỗi người 1 việc.
Rất đồng tình với bác câu cuối.

Vào hãng cho họ test và lập trình lại chứ lên đây hỏi giống đẻo cày giữa đường quá

Bác chủ nên vào hãng cho họ TEST hết ra bệnh báo giá sửa. Nếu thấy giá ok thì làm luôn. Nếu không thì xách cái đó ra chổ uy tín làm (còn chổ uy tín thì ... mình ko biết)

• Like
Hạng B1
3/8/17
61
22
8
39
Lỗi này dễ mà:" lỗi ở cái ác quy.! Bác tháo cái ắc quy ra đêm ra ngoài đỗ xăng vào đốt xong bác gọi xe kéo đến kéo vào hãng vài ngày là xong" chúc bác thành công!
Nếu Nếu không được thì bác tháo tiếp cai lốc máy lạnh.... Cho đến khi... Hết táy máy tay chân nữa thì thì thôi. Chứ không biết thi đừng nên làm làm bậy