Hạng C
25/11/11
737
873
93
vinhomecitys.com
Một số tiêu chí về khía cạnh kiểu dáng dưới đây giúp bạn lựa chọn được chiếc xe máy mới phù hợp với mục đích sử dụng, tính an toàn và cảm giác lái thoải mái nhất.

Mỗi hãng sản xuất xe mô tô thường thiết kế đa dạng các kiểu dáng và phong cách cho mỗi dòng sản phẩm, dựa trên tiêu chí mục đích sử dụng của khách hàng và đặc trưng địa hình vận hành. Có thể là xe thể thao, touring, xe du lịch, picnic, dạo phố, đường trường hoặc xe dùng với nhiều mục đích khác nhau.

Và như vậy, sở hữu một chiếc xe hoàn hảo phải là chiếc xe đáp ứng đúng mục đích sử dụng của người mua. Xe mô tô thể thao chắc chắn sẽ không thỏa mãn nhu cầu của một tay lái ưa du lịch bằng xe máy với mục đích thư giãn, thưởng ngoạn cảnh đẹp, hay là một tay lái xe đường trường, chạy đến hàng trăm dặm mỗi ngày. Chính vì vậy, trước khi sắm xe, bạn cần biết rõ mục đích sử dụng chính của mình là gì và tiếp theo là cân nhắc đến vóc dáng để lựa chọn thiết kế xe phù hợp và thoải mái nhất khi ngồi lái. Ngoài ra, đối với những dòng xe chuyên dụng phân khối lớn đòi hỏi kinh nghiệm sử dụng thì bạn cũng cần cân nhắc đến việc làm quen và kinh nghiệm lái cho phù hợp.

Dưới đây là một số lưu ý cụ thể về khía cạnh kiểu dáng và kích cỡ tương xứng với chiều cao và cân nặng người lái.

Tay lái

Tay lái với các bộ phận bổ trợ như tay phanh, tay côn, các nút điều khiển và công tắc phải vừa vặn với tay và trong tầm kiểm soát của người lái để thuận tiện cho việc sử dụng và đạt được độ chính xác tối ưu. Nếu tay phanh không vừa tay hay nút còi quá xa ngón tay thì lúc gặp tình huống bất ngờ thì bạn sẽ bị lúng túng và sử dụng không hiệu quả.

Nếu các bộ phận trong tầm tay lái của bạn không được vừa ý, hoặc quá khổ hoặc khoảng cách không hợp lý nghĩa là chiếc xe đó chưa phù hợp với bạn.

Chỗ để chân

Bàn đạp phanh sau và chân ga cũng phải ở vị trí phù hợp với chân người lái để dễ dàng sử dụng khi vận hành, tránh trơn trượt và vượt ngoài tầm với. Vì thế, bạn hãy cẩn thận ngồi thử xe, đặt chân ở vị trí thoải mái nhất để đánh giá được kích thước của xe có phù hợp với dáng người của mình không.

Luôn để ý xem, lúc xe vận hành, các bộ phận sử dụng bằng chân có vừa vặn và chính xác hay không giúp bạn kiểm soát xe tốt nhất có thể.

Yên xe

Đây là bộ phận quan trọng, giúp bạn có tư thế và cảm giác lái thoải mái nhất trên suốt chặng đường. Chiều cao, kích cỡ và góc nghiêng yên phù hợp với dáng người của bạn chỉ khi bạn có thể cầm lái và đặt chân đúng vị trí pedal và các bộ phận phụ trợ xung quanh một cách hợp lý nhất. Đặc biệt, chiều cao yên vừa đủ cho bạn đặt chân trụ vững lúc dừng mà bạn không bị chới với

Kết luận

Trên đây là ba bộ phận quan trọng – ba điểm tiếp xúc của cơ thể bạn mà bạn cần cân nhắc khi lựa chọn xe phù hợp với dáng người, giúp tối ưu độ an toàn và thoải mái cho bạn lúc cầm lái. Ngoài ra còn có rất nhiều tiêu chí mà bạn cần phải tính toán lúc lựa chọn một chiếc xe mới cho mình.

Hạng B2
19/8/09
418
12
18
Rất đúng: Chiếc xe máy vẫn là phương tiện đi lại thường ngày của người Việt Nam. Việc chọn lựa chiếc xe phù hợp với dáng người (nhất là phụ nữ) là điều kiện rất cần thiết để đảm bảo an toàn trong khi đi lại.
Ra đường mình thấy có nhiều chị em vóc người thấp nhỏ lại đi những con xe tay ga to lớn, giống như con ếch ngồi trên lưng trâu. Và mình cũng đã nhìn thấy nhiều vụ tai nạn do họ không làm chủ được con xe to lớn đó.

Hạng B1
25/8/07
80
0
6
37
vấn đề là $$$, như bác nào đó đã nói. khi máu đã lên tới não thì 1m5 cũng nài được cbr1000rrrrrrrr

Hạng B2
7/1/12
439
7.840
93
theo e vấn đề quan trọng là $,đam mê và nhu cầu

Hạng B1
19/7/12
57
0
0
bây giờ Là phải quan tâm nhất là hao xăng , đợi mấy ông nội giảm giá xăng em mới nghiên cứu đến bài này .

Tập Lái
31/3/14
38
3
8
41
kingo_knp nói:
bây giờ Là phải quan tâm nhất là hao xăng , đợi mấy ông nội giảm giá xăng em mới nghiên cứu đến bài này .
Kết hợp ý kiến của bác và $$$ nữa là đủ bộ