Tập Lái
20/3/17
12
7
4
36
TP.HCM
chuyennhanong.vn
Chào các cụ

Mấy năm gần đây, thấy nhiều cụ quan tâm và mua sắm các loại máy lọc không khí với mong muốn bảo vệ sức khỏe của mình và gia đình. Cầu, ắt có cung, nên hàng trăm nhãn hiệu máy lọc không khí nở rộ ào ào như nấm sau mưa. Lướt qua, em thấy đại loại tất cả các dòng máy lọc đều quảng cáo kiểu: máy sử dụng Lọc HEPA lọc 99,95% bụi PM2.5, công nghệ khử mùi, khử khuẩn bằng tia UV, tạo ozone các kiểu.... Và một điều nữa rất quan trọng, các nhà sản xuất thường cho rằng: Máy này thích hợp với phòng 30m2, 45m2, 75m2.... nhưng TẠI SAO LẠI THÍCH HỢP thì họ không giải thích?

Để các cụ có nhiều thông tin trong việc lựa chọn, hôm nay, em sẽ giải thích câu hỏi trên:

Một máy lọc không khí, thích hợp với diện tích lọc nào, cần thỏa mãn 2 yếu tố:

1. ACH - Air Change per Hour - Số lần thay đổi không khí mỗi giờ

Hiểu nôm na là, trong vòng 1 giờ, lượng không khí trong phòng được lọc sạch toàn bộ bao nhiêu lần, chỉ số ấy chính là ACH. Chẳng hạn, phòng có thể tích 43m3 (DxRxC), ACH là 5. Nghĩa là, cứ mỗi 12 phút, máy sẽ lọc sạch toàn bộ 43m3 không khí trong phòng.

Theo khuyến cáo của tổ chức Y tế thế giới, WHO, ACH trong khuôn viên nhà ở nên ở mức từ 5 - 9 lần, tùy thuộc vào không gian như phòng ngủ, bếp, phòng khách...v.v.

2. CADR - Tốc độ phân phối không khí sach:

Hiểu nôm na, chỉ số này phản ánh số lượng không khí sạch máy lọc được trong mỗi phút ở chế độ quạt lớn nhất. Ở Mỹ, chỉ số này được tính bằng f3/phút. Nhưng các cụ có thể quy đổi ra m3 dễ dàng.

Vậy, làm sao để biết máy lọc nào phù hợp với diện tích phòng của mình. Các cụ hãy dựa vào công thức sau:

CADR = Volume x ACH

Trong đó: CADR: Tốc độ phân phối không khí sạch
Volume: Thể tích phòng (dài x rộng x cao)
ACH: Số lần thay đổi không khí.

Chẳng hạn, phòng dài 3m, rộng 3m, cao 2,4m. thì thể tích phòng sẽ là: 3x3x2,4 = 21,6.
Chỉ số ACH, theo khuyến cáo của WHO, tối thiểu nên là 5
Ta có:

CADR = 21,6x5 = 108 m3/giờ.

Các cụ có thể tìm thấy chỉ số CADR trên nhãn mác của một số máy lọc không khí hiện nay, và tính toán xem chỉ số này có phù hợp với phòng của mình không bằng công thức trên nhé. Nhưng lưu ý, CADR chỉ được tính toán ở chế độ quạt cao nhất, nên chỉ số này sẽ không chính xác trong sử dụng thực tế. Tốt nhất, cứ chọn máy có chỉ số CADR luôn cao hơn chỉ số tính toán là ổn.

Nếu trên máy có chỉ số CADR rồi, cụ sẽ dựa vào thể tích phòng để tính ACH, lưu ý là các cơ quan y tế luôn khuyến cáo ACH ở mức từ 5 trở lên nhé.

Tóm lại, chúng ta hoàn toàn có thể tự tính toán máy lọc nào phù hợp với điều kiện của mình. Đừng nghe mấy ông sales quảng cáo mà u mê nhé.

Chúc các cụ thành công?